overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยแนะนำหน่อยคับหัด overclock คับ

Question ช่วยแนะนำหน่อยคับหัด overclock คับ

พอผมลอง overclock cpu q9450 มาที่ FSB 400 MHz ก็ทำให้ nb มีอุณหภูมิสูงถึง 51 C (ส่วน CPU ผมติดพัดลม ให้มันใหม่อ่ะคับุณหภูมิเลยไม่สูงคับ idle ประมาณ 29 C คับ )
    ทำให้ โปรแกรม asus PC Probe มันเตือนว่า NB มันร้อนเกินอ่ะคับ( ตัวโปรแกรมมันตั้งมาว่าให้เตือนที่ 45 C อ่ะคับ ) ผมสงสัยว่ามันจะร้อนเกินรึเปล่าครับ ถ้าร้อนเกินไปผมจะได้กลับไปใช้
    FSB 333 MHz เหมือนเดิมคับ

ผมอยากรู้ว่าความร้อนของ hardware แต่ละตัวที่ โปรแกรมดูอุณหภูมิมันวัดมาให้
    แต่ละตัวนั้นไม่ควรเกิน กี่องศาเซลเซียสดีคับ (พวก cpu, NB, SB, M/B, GPU อ่ะคับ)
    ก็คือผมอยากรู้ว่าร้อนขนาดไหนเรียกว่าอันตรายอ่ะคับและร้อนขนาดไหนที่เรียกว่าจะทำให้อุปกรณ์ชิ้นนั้นเสื่อมเร็วอ่ะคับ

แล้วพอผมได้ overclock CPU เป็น FSB 400 MHz แล้ว ( โดย overclock ผ่านโปรแกรม
    AI Suite ) ปรากฎว่า ไฟที่จ่ายให้ NB = 1.63 V อ่ะคับ แล้วก็จ่ายให้ DRAM = 2.35 V อ่ะคับ
    แล้วก็ DRAM Ref = 1.18 V อ่ะคับ (พอดีเห็น PC Probe มันแจ้งเตือนอ่ะคับเลยสงสัยคับหุหุ)

คืออยากรู้ว่าที่มันเตือนเป็นเพราะไฟมันเกินรึเปล่าคับแล้วมันจะอันตรายไหมคับ

คือผมแค่อยากลอง overclock ดูอ่ะคับว่ามันจะเป็นยังไง อยากดันมันแค่นิดหน่อยอ่ะคับเป็นความรู้คับ

spec เครื่องผมเป็นดังนี้คับเผื่อข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์อ่ะคับ

cpu : intel q9450 2.66 GHz FSB 333 MHz
    M/B: ASUS MAXIMUS FORMULA
    RAM: GEIL ULTRA 1066 MHz 4 GB(2GBx2) 5-5-5-15
    HDD: WD 320 GB 16 MB 2 ตัว
    VGA: Winfast 9800 gtx
    Optical drive : LG DVD-RW
    PSU: TAGAN 700 w

ปล. มันเคยเกิดจอฟ้ามาสองสามครั้งแล้วคับพอปรับแรมให้เป็น 800 MHz อาการดังกล่าวก็ไม่เกิดขึ้นคับ
    (สงสัยว่าอาจเป็นที่ ram มันทำงานไม่ทันมั้งคับเลยเน่าเลย)

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

สเป็กอย่างเตพ....

เรื่อง NB ประมาณนั้นมันไม่ร้อนมากหรอกงับ ลองหาพัดลมมาจ่อหน่อย คงพอช่วยได้เยอะเลย
    ส่วนเรื่องที่มันแจ้งเตือนก็ชิวๆงับ โปรแกรมตั้งไว้แค่นั้น คุณก็ไปขยายช่วงของมันเพิ่มไปหน่อยก็ได้ จะได้ไม่กวนใจอีก

OverclockZone Member aomjang's Avatar

ขอยืม mb อิอิ ไม่มีปัญญาซื้อใช้

ถ้า overclock มันไม่ดี จะส่งผลให้เกิดจอฟ้าไหมคับ (เป็นมาหลายครั้งเหมือนกันคับ)
    ถ้าจอฟ้านี่หมายถึงเราพิจารณาแค่แรมก็พอใฃ่มะคับหรือว่าต้องพิจารณา hardware ตัวอื่นๆด้วยอ่ะคับ

ถ้าเป็นที่แรมบางทีผมควรเอาออกมาทำความสะอาดตรงหน้าสัมผัสทองแดงใช่มะคับ

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

Quote Originally Posted by นายไร้สาระ View Post
    ถ้า overclock มันไม่ดี จะส่งผลให้เกิดจอฟ้าไหมคับ (เป็นมาหลายครั้งเหมือนกันคับ)
    ถ้าจอฟ้านี่หมายถึงเราพิจารณาแค่แรมก็พอใฃ่มะคับหรือว่าต้องพิจารณา hardware ตัวอื่นๆด้วยอ่ะคับ

ถ้าเป็นที่แรมบางทีผมควรเอาออกมาทำความสะอาดตรงหน้าสัมผัสทองแดงใช่มะคับ

ขอบคุณคับ
    หากระบบไม่เสถียร ก็แน่นอนงับว่าจะมีอาการดังกล่าวเป็นการแจ้งเตือน แต่ก็เป็นเรื่องปกติงับ ไม่ใช่ว่าจะแก้ไขไม่ได้
    อาการดังกล่าว หากจะให้จำเพาะไปเลยว่าเกิดจากอาการใด ก็คงลำบากหน่อยๆ
    ดังนั้นคงต้องไล่กันไปทีละจุด โดยให้ความสำคัญกับ HW ทุกชิ้นงับ....

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

Spec นี้เล่น 06 มันส์โคตร

OverclockZone Member kook28882's Avatar
    จุฬาไอที หัวหิน ประจวบฯ

นิดหนึ่ง

oc Maximus Formula

nb จะสูงคับ เมื่อเช้า Q6600 3.6 ลากเล่น แล้วtest ดู nb 62 องศา แต่อากาศธรรมดานะคับไม่แอร์

ร้อนจัง วอนผู้รู้มาตอบปัญหาหน่อย

อยากรู้คับว่าความร้อนของ nb สูงประมาณเท่าไหร่ที่จะทำให้เมนบอร์ดลาโลกไปอ่ะคับ หรือไม่ก็ทำให้เมนบอร์ดมันเสี่อมเร็วขึ้นอ่ะคับ

ตอน full load อุณหภูมิแต่ละตัวมันจะร้อนดังนี้คับ

cpu 47 องศา <--- ความร้อนขณะ overclock ไปเป็น 3.2 GHz (จะทะลุ 60 เหมือนคุณ kook28882 แล้วคับหุหุ
    )
    M/B 40-41 องศา โดยประมาณคับ
    NB 58-59 องศา คับ
    SB 46-48 องศา คับ
    GPU ปาไป 76 องศาเลยคับ <--ไม่ได้ overclock คับ

ถ้าปล่อยไว้อย่างนี้มันจะเป็นอะไรไหมคับ ถ้าผมไม่ overclock cpu ตัว nbมันก็จะอยู่ราวๆ 45-51 องศาคับ

ถ้าพี่ๆเพื่อนๆคนไหนใช้ m/b รุ่นเดียวกันช่วยโพสอุณหภูมิทิ้งไว้หน่อยนะคับ อยากรู้ว่าของพวกพี่ๆเพื่อนๆจะร้อนขนาดนี้เหมือนกันหรือเปล่าอ่ะคับ

ขอบคุณคับ
    Last edited by นายไร้สาระ; 16 Apr 2008 at 20:34:16.

Bookmarks

Bookmarks