Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง การ fix pci-e หน่อยครับ *-*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง การ fix pci-e หน่อยครับ *-*

ทำไมเวลาผม ไม่ fix ตั้งไว้เป็น auto มันลากได้ 375*8 แต่พอ fix ไว้ที่ 100 101 มันไม่ขึ้นเรยอ่ะ แล้วถ้าตั้งไว้ที่ auto มันจะมีผลเสียไหมอ่ะครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

MB อะไรครับ

Comment

Originally posted by matoom View Post
      MB อะไรครับ
      p31-ds3l ครับลุง *-*

Comment

ค่ามาตรฐานของบัส PCIE คือ 100
        ถ้าวิ่งที่ 100 ไม่ได้ แปลว่า.... หุหุ (อ่ะย้อเย้งงงง)

Comment

แล้วแบบนี้อันไหนดีกว่ากันครับ 1. 375*8 = 3.0 แต่ pci-e auto
          2. 333*9 = 3.0 แต่ pci-e 100
          แบบไหนหน้าจะดีสุดอ่าครับ - -

Comment

อ่อ มันคืออย่างงี้ครับ การจะลาก FSB สูงๆ pci-e ถ้าบังคับใมห้มัน 100
            มันจะมีปัญหาไงครับ คือ delay อะไรมันไม่ทันกัน คุณลอง
            เปิด pci-e fix ที่ 118 หรือ 119 ดูครับ แล้วลอง 375** ติดชัวว์
            pci-e +1 คุณเพิ่มได้ 3.3 Mhz ครับ (333FSB/100PCI-E) ตามสูตรนะ
            + 18 = 59.4
            ซึ่ง 333 + 59.4 > 375
            มันเลยได้ไงครับ

เอาอย่าให้ PCI-E เกิน 120 พอ จริงๆ แม้มันจะไม่เกี่ยวกับ SATA
            แต่มันถูก Control ด้วย SE เหมือนกันถ้ามากเกินไป มันก็ ทำให้เกิดปัญหาได้

ผมใช้วิทีนี้หล่ะไม่ต้อง fix 100 ตามคนบอกมากหรอก
            คิดดูละกันผมใช้ Chipset 945G FSB 1066 ตอนนี้ยังวิ่ง 1425 เลย ที่ FSB 356.46
            บอร์ดถูกๆ โบราณ P5PL2-E (ดูลายเซ็น)
            (และของผมเริ่มวิ่งจาก FSB200 เลยนะครับ ไม่ใช่ 333 แบบ E2180)
            Last edited by Kanitchet; 15 Apr 2008, 12:35:26.

Comment

แล้วถ้า fix ที่ 118 มันจะมีผลกับ ความเร็วของ core การ์ดจอไหมอ่ะครับ

Comment

Originally posted by CE_MUT View Post
                แล้วถ้า fix ที่ 118 มันจะมีผลกับ ความเร็วของ core การ์ดจอไหมอ่ะครับ
                การเพิ่ม Frequency หมายถึง เพิ่ม bandwidth ครับ
                ถ้าการ์ดจอคุณ ที่ผมดู 8600GT ใช้ bandwidth ที่สูงกว่า PCI-E 1.1 ที่ 100
                มีผลครับ แต่ถ้า bandwidth ที่ใช้มันไม่ถึง มันก็ไม่เพิ่มไร ซึ่งผมว่ามันไม่เพิ่มครับ
                ขนาด 8800GT ใช้ PCI-E2.0 ยังเพิ่ม 1-2%
                แล้ว 86GT แรงน้อยกว่าเท่าตัว คงไม่เพิ่มอะไร
                เมหือนคุณเพิ่มขนาดท่อน้ำ แต่ปริมาณน้ำ มันวิ่งไม่เต็มท่ออยู่แล้ว มันก็ไม่มีประโยชน์อะไร
                แต่ถ้ามันวิ่งเต็มท่อสิ แสดงว่ามันคอขวดเพิ่ม buss ก็เหมือนเพิ่มช่องส่งข้อมู,ให้ NE
                ส่งต่อไปให้ CPU/RAM
                แต่จาที่ผมเคยลองผิดลองถูกการเพิ่ม PCI-E ระดับนี้ OC core/mem ได้อีกสัก
                1-5 Mhz ครับ แล้วแต่ความร้อนด้วย

Comment

^
                  ^
                  ^
                  ^
                  จริงง่ะ....

Comment

Originally posted by dears View Post
                    ^
                    ^
                    ^
                    ^
                    จริงง่ะ....
                    http://forums.overclockzone.com/foru....php?p=1609944

http://www.xtremesystems.org/forums/...d.php?t=104497

http://www.tomshardware.com/forum/24...safe-overclock
                    (อันนี้ลองดูตารางด้านล่างสุดที่มีคนทดสอบ แม้ว่าจะไม่เพิ่ม Core/MEM
                    ความเร็วก็เพิ่มขึ้นนิดหน่อย)

นอกจากนี้ยังจากประสบการณ์ ส่วนตัวด้วยครับ เมื่อก่อน 8600GT ของผมตันที่ Core 656
                    พอจาก 115 up เป็น 118 ตันที่ 667(ใน Riva) 663(ใน CPU-Z)

ส่วน FSB ตอนแรก PCI-E115 ได้ FSB 347 (มากกว่านี้บูทไม่ติด)
                    พอเป็น 118 ตามสูตร 3.3*3 = 9.9 ผมเพิ่มาได้ max FSB 356 อะครับ

ส่วนเข้าของกระทู้ ใช้ P35 ไงก็เกิน FSB400 ได้อยู่แล้วน่าจะเป็นที่ไม่ทดแรม 1: 1 มากกว่า
                    Last edited by Kanitchet; 15 Apr 2008, 13:21:46.

Comment

เนี่ยครับผมไปปรับ PCI-E เป็น 120 มาจาก
                      356.4*8 (ดูจากลายเซ็นผม)
                      ได้เป็น 359.5*8 หลังจาก boot ไม่ติด
                      แต่ผมว่า ถ้า เจ้าของกระทู้ ทดแรม 1:1 แล้ว
                      PCI-E ประมาณ 120
                      น่าจะ FSB ได้ไปถึง 480 ถ้า CPU ไปไหวนะ
                      Attached Files

Comment

แจ่มๆงับ....

งั้นขออนุญาตไม่ออกความคิดเห็นละกัน

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ *-* เดียวไปลองลากก่องหุหุ

Comment

Originally posted by Kanitchet View Post
                            (และของผมเริ่มวิ่งจาก FSB200 เลยนะครับ ไม่ใช่ 333 แบบ E2180)
                            E2180 มันเริ่มวิ่งจาก 200 เหมือนกานอ่าครับ - -"

Comment

เอทำไมเค้าไม่เคยเจออะไรแบบนี้ หัด OC มาซักพักละนะอ่านแล้วงงจัง

Comment

Working...
                              X