overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: อยากสอบถามเรื่อง "แผ่นอาคีริค"

OverclockZone Member james19's Avatar

Default อยากสอบถามเรื่อง "แผ่นอาคีริค"

สวัสดีครับ ผมชื่อ เจมส์ อายุ 14 พอดีอยากลองแต่งคอมดูเลยอยากถามพี่ๆอ่าครับ

คือผมมีเรื่องอยากจะถามว่า แผ่นอาคีริคนี่ ใช้อะไรตัดหรอครับ แล้วมันใช้เลื่อยตัวได้หรือเปล่า

แล้วราคาและขนาดมันประมาณไหนหรอครับ

พอดีที่บ้านมีแค่นั้น ผมอยากจะลองทำเคสใสๆแต่เอาโครงเหล็กเดิมอ่าครับแค่ถอดกรอบออก

อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ
    Last edited by james19; 15 Apr 2008 at 21:56:50.

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ใช้มีดตัดอะคริลิกครับ คล้ายๆคัตเตอร์ แต่คมกว่า

ใช้เลื่อยก็พอได้ครับ แต่มันไม่สะดวกเท่าไหร่

OverclockZone Member james19's Avatar

อ๋อขอบคุณครับ

zผมใช้คัดเตอร์ตัดแล้วเวลาตัดอะครับ

พอผมหักมันไม่ตรงอะครับ แต่มันเฉไปเฉมา

อยากทราบว่าเกิดจากอะไรหรอคับ

OverclockZone Member mballx's Avatar

ต้องใช้คัตเตอร์ตัดแผ่นพลาสติคโดยเฉพาะครับ เหมือนมีดัตเตอร์ แต่ใบมันจะคล้ายตะขอ เป็นร่องตัว วี เพื่อกีดเอาเนื้อพลาสติคออกให้เป็นร่อง เวลาหักจะได้ตรงแนว แล้วที่เราเอาคัตเตอร์ธรรมดาตัดมันแค่เป็นรอยตื้นๆ ตอนหักมันเลยเบี้ยว มันมี 2 ขนาด คือ ใบ 8 มิล กับ 10 มิล มีตั้งแต่ราคา 200-1000.-บาท ร้านขายเครื่องเขียนทั่วไป (ร้านใหญ่) อะครีริค แข็ง กรอบ แตกง่าย การตัดด้วยเลื่อยต้องใช้ฟันละเอียดและรอบสูง เช่นเลื่อยวงเดือน เลื่อยเหล็กก็ตัดลำบากมันจะติดและแตก เพราะคลองเลื่อยมันใหญ่
    การเชื่อมติดต้องใช้น้ำยาเชื่อมเฉพาะ มันจะไม่ทิ้งคราบขาว รอยด่าง ส่วนพวกกาวร้อน กาวช้าง ติดได้แต่จะมีคราบขาวตามมาหลังจากกาวแห้ง เช็ดไม่ออก
    รูป รูป

OverclockZone Member YuE's Avatar

น้ำยาเชื่อมใช้ยี่ห้ออะไรดีครับผมใช้ toto มันติดไม่แน่นอ่ะจับนิดเดียวก็หลุดเลย

OverclockZone Member mballx's Avatar

Quote Originally Posted by YuE View Post
    น้ำยาเชื่อมใช้ยี่ห้ออะไรดีครับผมใช้ toto มันติดไม่แน่นอ่ะจับนิดเดียวก็หลุดเลย
    มันสูตรเคมี น่าจะเหมือนกันนะครับ ผมซื้อที่ใส่คล้ายขวดลิโพตามรูป 28.- แน่นปึ๊ก

NextStep
    Guest

Quote Originally Posted by mballx View Post
    มันสูตรเคมี น่าจะเหมือนกันนะครับ ผมซื้อที่ใส่คล้ายขวดลิโพตามรูป 28.- แน่นปึ๊ก

คุณบอลซื้อมาจากไหนครับ จะได้หาซื้อบ้าง ผมส่วนมากเจอแต่แบบหลอดๆร้อยกว่าบาทแน่ะ สำหรับอะคริลิคโดยเฉพาะ ไม่อยากซื้อถึงขนาดนั้น ช่วยตอบทีนะครับท่าน..

ตอบเจ้าของกระทู้ : ผมใช้มีดตัดอะคริลิคโดยเฉพาะแบบท่านบอลเลยครับ ซื้อมาลองใช้ดู สะดวกดีแฮะ กรีดลึกๆหักง่ายดีนะ
    Last edited by NextStep; 30 May 2008 at 00:30:45.

OverclockZone Member godchild's Avatar
    Fashionรามอินทรา สนามบินสุวรรณภูมิ

Quote Originally Posted by NextStep View Post
    คุณบอลซื้อมาจากไหนครับ จะได้หาซื้อบ้าง ผมส่วนมากเจอแต่แบบหลอดๆร้อยกว่าบาทแน่ะ สำหรับอะคริลิคโดยเฉพาะ ไม่อยากซื้อถึงขนาดนั้น ช่วยตอบทีนะครับท่าน..

ตอบเจ้าของกระทู้ : ผมใช้มีดตัดอะคริลิคโดยเฉพาะแบบท่านบอลเลยครับ ซื้อมาลองใช้ดู สะดวกดีแฮะ กรีดลึกๆหักง่ายดีนะ
    ผมเคยซื้อที่เซนทรัลลาดพร้าวครับ ที่ B2S ถามพนักงานได้ครับ ^^ แต่ผมก็ว่าบางทีมันไม่แน่นเท่่าที่ควรเลยอัดกาว UhU แบบเจลตามแนวอีกรอบคราวนี้แน่นปึ๊กดึกไม่ออกเลยครับ

ซื้อตามร้านเครื่องเขียนครับ หรือจะใช้กาวร้อนก็ได้แต่มันจะทิ้งคราบขาวเวลาแห้ง

OverclockZone Member gsvc's Avatar
    ท่าพระ, รามอินทรา, บางรัก

ตัด ด้วยคัตเตอร์ นำร่อง ก่อน 1 ทีเบาๆ จากนั้น ก้อ ย้ำรอยเดิม อีก 2 ทีหนักๆ (ระวังใบคัตเตอร์มันปีนฟุตเหล็กนะ ผมโดนไปที เลือดอาบ)

จากนั้น เอา ไปขัดกับ ประตูไม้ แล้ว ดึงเข้าหาตัว โดยหันรอยที่กรีดออกนอกตัว แล้วงัด ปัง เรียบสนิท
    ผลงาน http://www.uppic.net/im/mdcry.jpg

NextStep
    Guest

Quote Originally Posted by godchild View Post
    ผมเคยซื้อที่เซนทรัลลาดพร้าวครับ ที่ B2S ถามพนักงานได้ครับ ^^ แต่ผมก็ว่าบางทีมันไม่แน่นเท่่าที่ควรเลยอัดกาว UhU แบบเจลตามแนวอีกรอบคราวนี้แน่นปึ๊กดึกไม่ออกเลยครับ
    แจ่มไปเลย ขอบคุณ คุณ godchild มากครับ

Quote Originally Posted by mballx View Post
    ซื้อตามร้านเครื่องเขียนครับ หรือจะใช้กาวร้อนก็ได้แต่มันจะทิ้งคราบขาวเวลาแห้ง
    โอเชครับ เด๋วได้ไปสำรวจดู ขอบคุณท่านบอลมากครับ

Quote Originally Posted by gsvc View Post
    ตัด ด้วยคัตเตอร์ นำร่อง ก่อน 1 ทีเบาๆ จากนั้น ก้อ ย้ำรอยเดิม อีก 2 ทีหนักๆ (ระวังใบคัตเตอร์มันปีนฟุตเหล็กนะ ผมโดนไปที เลือดอาบ)

จากนั้น เอา ไปขัดกับ ประตูไม้ แล้ว ดึงเข้าหาตัว โดยหันรอยที่กรีดออกนอกตัว แล้วงัด ปัง เรียบสนิท
    ผลงาน http://www.uppic.net/im/mdcry.jpg
    เนี่ยแหล่ะที่ผมไม่แนะนำให้ใช้คัตเตอร์ตัด มันจะปืนฟุตเหล็กมาตัดมือแทน นึกแล้วเสียว

ใช้ปืนกาวจะแน่นมั้ยครับแผ่นอาคิลิกนี่

OverclockZone Member YuE's Avatar

Quote Originally Posted by james19 View Post
    ใช้ปืนกาวจะแน่นมั้ยครับแผ่นอาคิลิกนี่
    เคยลองแล้วนานๆไปมันจะหลุดครับ

OverclockZone Member gel's Avatar

แล้วซื้อแผ่นใสมาจากที่ไหนกันบ้างครับผ้ม

OverclockZone Member Slipkn0T's Avatar

เอ่อถามหน่อยครับอคริลิก ที่มันเป็นสีมีไหมครับ ถ้ามีหาซื้อได้ที่ไหนงับ

Quote Originally Posted by Slipkn0T View Post
    เอ่อถามหน่อยครับอคริลิก ที่มันเป็นสีมีไหมครับ ถ้ามีหาซื้อได้ที่ไหนงับ
    1.มีหลายสีให้เลือกเลยครับทั้งทึบทั้งใส
    2.เห็นตรงสถานีรถไฟฟ้าพระโขนงมีอยู่ร้านนึงนะครับแล้วก็แถวๆวงเวียน22มีหลายร้านเลย

NextStep
    Guest

Quote Originally Posted by gel View Post
    แล้วซื้อแผ่นใสมาจากที่ไหนกันบ้างครับผ้ม
    ผมไปซื้อที่เดอะมอลล์ บางกะปิชั้นเครื่องเขียนใหญ่ๆอะครับ ที่นั่นก็มีอะคริลิคสีนะแบบขาวขุ่นก็มีครับ
    Last edited by NextStep; 8 Jun 2008 at 11:46:54.

OverclockZone Member Bichop's Avatar

แล้วเจาะอ่ะ ทำไง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks