overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: มาตามคำเชิญ คือ...อยากขอแรงให้ช่วยติติง hdd player หน่อย

OverclockZone Member

Default มาตามคำเชิญ คือ...อยากขอแรงให้ช่วยติติง hdd player หน่อย

สวัสดี คุณ Sundayloveyou ระบบของเราตรวจพบว่า คุณยังไม่ได้ทำการโพสข้อความใดๆ ลงในเว็บบอร์ดแห่งนี้ ... เริ่มเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวอันอบอุ่นของเราตั้งแต่วันนี้ ด้วยการโพสข้อความ หรือ พูดคุยกันสบายๆ ใน OverclockZone Society ขอบคุณครับ

มาตามตัวนี้ด้วยครับ จริงๆชอบอ่านอย่างเดียว

เริ่มนะ คือ.... ด้วยความที่ชอบอ่านเรื่องเสียงเพลง เลยไปเจอเว็บนี้เข้า http://www.richmp.com/index.php?lay=...ticle&Ntype=21

ขอแรงผู้มีความรอบรู้ ละเอียดถี่ถ้วนทั้งหลาย ช่วยให้ความเห็นหน่อยว่า ควรสอยมาสักตัวไหมใจผมรักชอบ แต่เลือกไม่ถูก

ตัวแรก HDD Player Mediagate MG450 ล่นหนัง Hi-Def ที่มีความคมชัดสูง ให้สีสมจริงเป็นธรรมชาติ มัลติมีเดียเซิร์ฟเวอร์+เพลยเยอร์ไร้สายที่ให้ความบันเทิงในบ้านอย่างสมบูรณ์แบบ เล่นไฟล์ดีวีดีได้อย่างสมบูรณ์แบบรวมทั้งการเล่นไฟล์เมนูของดีวีดี เล่นดีวีดีไฟล์ที่เป็น .ISO เล่นไฟล์มีเดียทุกรูปแบบที่ใช้กันส่วนใหญ่ในปัจจุบัน ใช้กับฮาร์ดดิสก์ขนาด 3.5 นิ้ว SATA สูงสุดถึง 750 GB และต่อกับฮาร์ดดิสก์ภายนอกได้ มีช่องสัญญาณภาพแบบ HDMI และช่องสัญญาณเสียงแบบ 5.1
    ราคา : 9,950 บาท

ตัวสอง HDD Player Mediagate MG350 (รองรับภาษาไทย) ปรากฏการณ์ใหม่แห่งความบันเทิง เครื่องเล่น High Definition Wi-Fi (รองรับภาษาไทย)ดูหนัง,ฟังเพลง,หรือดูรูปภาพจากฮาร์ดดิสก์หรือคอมฯ ผ่านเน็ตเวิร์คไร้สายได้ทุกที่ในบ้าน ระบบภาพแบบ progressive scan และ ช่องสัญญาณ DVI ที่ความละเอียด 1920 x 1080 เส้น ซึ่งมากกว่าดีวีดีทั่วไปถึง 6 เท่า
    ราคา : 9,950 บาท

คือสาเหตุที่ซื้อเพราะ ชอบฟังเพลงมาก แต่ขี้เกียจเปิดแผ่น (ไม่ใช้ดูหนังถ้าดูหนังจะเปิดที่แผ่น) และเพลงที่ฟังต้องอัดมาอย่างดี จะมาฟังพอแล้วๆ แบบ เอ็มพีสาม ไม่เอาๆๆ ....(เสียของ)
    ดังนั้นจึงเกิดโครงการหาเครื่องเล่นที่เก็บได้หลายๆเพลง โดยไม่ทอนคุณภาพต้นฉบับของซีดีหรือดีวีดี (หรือทอนไปแล้วก็ไม่รู้นะ) ซึ่งพิเคราะห์นิสัยตัวเองแล้ว มีความสุขตรงที่ได้มีเพลงคุณภาพดีๆเยอะๆ ยอมจ่ายอีกสักหมื่นสองหมื่นก็ยอมได้ (เพราะหมดตัวกะชุดเครื่องเสียงบ้านเป็นแสนแล้ว ) ขอแรงช่วยติติงมันหน่อย จะได้ไม่เจ็บใจเมื่อได้มันมา

อ้อ ได้แต่กล่องเล่นมันนะ ส่วน hdd ต้องซื้อเอง ว่าจะซื้อสักสองตัว เอาใส่ hdd ตัวละ 500 กิ๊ก อิๆ คิดแล้วสะใจๆๆๆๆ

OverclockZone Member Trex's Avatar

ในความคิดผม มันไม่ค่อยคุ้มอ่ะครับ เดี๋ยวนี้เครื่องเล่นDVD ก็มีHDD ในตัวแล้วนะครับ ยังไงก็ศึกษาก่อนซื้อแล้วกัน ราคาแพงซะด้วย

OverclockZone Member

ขอบคุณครับ ที่แนะนำ แสดงว่า ไม่ค่อยมีใครเล่นเลยนะเนี่ย

OverclockZone Member The MOO's Avatar

คือสาเหตุที่ซื้อเพราะ ชอบฟังเพลงมาก แต่ขี้เกียจเปิดแผ่น (ไม่ใช้ดูหนังถ้าดูหนังจะเปิดที่แผ่น) และเพลงที่ฟังต้องอัดมาอย่างดี จะมาฟังพอแล้วๆ แบบ เอ็มพีสาม ไม่เอาๆๆ ....(เสียของ)
    ดังนั้นจึงเกิดโครงการหาเครื่องเล่นที่เก็บได้หลายๆเพลง โดยไม่ทอนคุณภาพต้นฉบับของซีดีหรือดีวีดี (หรือทอนไปแล้วก็ไม่รู้นะ) ซึ่งพิเคราะห์นิสัยตัวเองแล้ว มีความสุขตรงที่ได้มีเพลงคุณภาพดีๆเยอะๆ ยอมจ่ายอีกสักหมื่นสองหมื่นก็ยอมได้ (เพราะหมดตัวกะชุดเครื่องเสียงบ้านเป็นแสนแล้ว ) ขอแรงช่วยติติงมันหน่อย จะได้ไม่เจ็บใจเมื่อได้มันมา
    ข้อคิดเห็นเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ท่านบอกมาเท่าที่ผมนึกได้นะครับ
    1.มีขนาดเล็ก จัดวางง่าย จะหิ้วไปไหนมาไหนก็ยังได้
    2.เล่นไฟล์ได้หลายรูปแบบ ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าร่นที่ท่านอ้างถึงเล่น mkv ได้แล้วหรือยังนะครับ
    3.สมาชิกภายในบ้านสามารถใช้เครื่องนี้ดูหนังฟังเพลงได้อย่างสะดวกถึงแม้ว่าไม่มีความรู้ด้านคอมเลยก็ตาม เพราะหลักการทำงานหลักๆหลังจากโหลดข้อมูลทุกอย่างเข้าไปแล้ว เราสามารถควบคุมทุกอย่างผ่านทางรีโมท

ถ้าท่านสนใจที่ขนาด กับความสะดวกสบายและมีงบประมาณถึงก็ซื้อได้ครับ

ส่วนข้อเสียผมมองที่ว่า
    1.ความคล่องตัวในการอัพเกรดเฟิร์มแวร์+ฮาร์แวร์
    2.ตัวเครื่องมีขนาดเล็กไม่แน่ใจเรื่องความร้อนที่จะเกิดขึ้น เมื่อใช้เล่นหนัง หรือฟังเพลงเป็นเวลานานๆ ส่วนตัวผมวันธรรมดาเปิดฟังเพลงประมาณ 4 ชั่วโมง วันเสาร์-อาทิตย์บางครั้งเปิดทั้งวัน
    3.สีบเนี่องจากข้อ 2 เมื่อมีความร้อนเกิดขึ้นมากๆ อุปกรณ์ภายในมีความทนทานขนาดไหน ถ้าเกิดเสียขึ้นมาทำอย่างไร
    4.จากข้อความของท่านที่สนใจการฟังเพลงเป็นหลัก และต้องการจะฟังเพลงแบบที่มีคุณภาพไม่สนใจเอ็มพี3 เดาว่าท่านคงไม่ต่อผ่านทางช่องอนาล็อกที่ใช้DAC ภายในตัวเครื่องเป็นตัดแปลงสัญญาณ แต่ท่านคงจะใช้งานผ่านทางช่องดิจิทอล ซึ่งผมขออ้างอิงถึงข้อความต่างๆของท่านเรือรบ(ไปค้นหาเอาเองนะครับ)ที่แนะนำและให้ความเข้าใจเรื่องโปรแกรมการส่งผ่านเพลงชนิดต่างๆ เช่น Foobar เป็นต้น ผมไม่ทราบว่าเครื่องที่ท่านสนใจใช้ซอฟท์แวร์อะไรเป็นตัวส่งผ่านสัญญาณดิจิทอลออกมา แล้วท่านชอบเสียงที่ได้ยินแค่ไหน ถ้าไม่ชอบเราจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างเพราะมันไม่เหมือนกับในคอมเราไม่ชอบ Foobar ก็เปลี่ยนไปใช้ itune ชะ

ถ้าเป็นผม ผมเลือกคอมเครื่องนึงในงบที่ท่านจะเอาไปซื้อเครื่องนี้ดีกว่า

OverclockZone Member CMS's Avatar

ผมก็สนใจอยู่เหมือนกันนะเนี่ย

ถ้ามองอีกแง่นึง มันก็สะดวก และถูกกว่าเอาคอมมาทำ htpc เยอะเลยนะเครับ

และยิ่งถ้าชอบโหลดบิท แล้วก็ไม่ชอบดูในคอมละก็ ผมว่าคุ้มมาก

แต่ปัญหาของมันก็คือ ต้องดูให้ดีว่ามันอ่านไฟล์อะไรได้บ้าง ยิ่งเยอะก็ยิ่งดี แต่มันก็ยิ่งแพงด้วย 555
    Last edited by CMS; 16 Apr 2008 at 23:11:19.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

แต่ผมว่า HTPC ได้เปรียบเรื่องความยืดหยุ่นกว่านะ สามารถปรับเปลี่ยน Hardware ได้ตลอดยิ่งถ้าแคร์เรื่องคุณภาพเสียง (DAC) หรือการ ใช้งานหลายๆ แบบ เช่นเล่นเกมส์ ใช้ Browser ดู เว็บ และยังเล่นแผ่นได้อยู่ด้วย

Bookmarks

Bookmarks