overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: เสียงจี่ๆจาก psu เกิดจากอะไรครับ

OverclockZone Member 4604069's Avatar
    พัทยาเหนือ เทพประสิทธิ์ นัดรับของไ

Default เสียงจี่ๆจาก psu เกิดจากอะไรครับ

ใช้งานไปสักพักก็จะมีเสียงจี่ๆดังมาจาก psu ครับดังนานพอสมควรสักพักก็หายไปเอง สักพักก็เป็นใหม่ครับ ของผมใช้ delta 350w ครับ เคยได้ยินว่าคนใช้ enermax บางท่านก็เป็นครับ ใครพอจะทราบบ้างครับ
    Last edited by 4604069; 16 Apr 2008 at 17:56:34.

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ผมใช้ cooler master ก็เป็นครับ
    เป็นเสียงความถี่ที่ออกมาจาก switching
    มีทั้งแบบโดนสัญญาณตามสายไฟรบกวน และความถี่ที่การจากการทำงาน
    เสียงจะออกมาจาก transformer ของ switching เองครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Enermax 460W (Dual Fan) ใช้มา 3 เดือน มือ2
    ก็ดังเป็นครั้งเป็นคราว จี๊ดๆ ๆ ๆ เบาๆ

ASUS 550W ไม่ดัง ใช้มา 6 เดือน มือ2
    Tsunami 550W ไม่ดัง ใช้มา 1 ปี มือ1
    P&A 350W ไม่ดัง ใช้มา 2 ปี มือ1 ติดเคส
    Last edited by TWK.; 16 Apr 2008 at 16:58:34.

OverclockZone Member nathakai's Avatar

liberty 620 watt ก็ดังครับ แปป ก็หาย....

OverclockZone Member IBUG's Avatar

ผมใช้ ASUS ก้เป็นคับ

แต่พอเอาไปใช้ที่หอเพื่อนไม่เป็นง่ะ

เลยคิดว่าน่าจะมาจากเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้าน รึไม่ก้ไฟแถวบ้านมันไม่ดี (โทษไปเรื่อย 55+)

OverclockZone Member life's Avatar

delta 350w ของผมก็ดังครับ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

tagen BZ700 ผมก็เป็น มีเสียงบ้างครั้งบ้างคราว -*- ขนาดพึ่งซื้อจากงานคอมมาร์ค

OverclockZone Member cmo's Avatar

คนใช้หน้าตาดีไม่พอรึเปล่าครับ

OverclockZone Member 4604069's Avatar
    พัทยาเหนือ เทพประสิทธิ์ นัดรับของไ

Quote Originally Posted by cmo View Post
    คนใช้หน้าตาดีไม่พอรึเปล่าครับ
    ขนาด psu ยังรังเกียจส่งเสียงไล่เลย

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

น่าจะตัวที่ กลมที่พันขดลวดรอบๆ ผมเคยได้ยินอย่างนี้จากการ์ดจอ

ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับกระแสไฟภายในบ้านนะครับ
    เพราะที่บ้านใช้ ASUS 450W อยู่ จะมีเสียงจี่ นี่ก็ต่อเมื่อคนในบ้านเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นครับ

OverclockZone Member one's Avatar

สาเหตุของ PSU ที่ยังจีดๆๆๆ...เวลาเปิดใช้งาน ดังมาจาก โดนัท เทอลอด์ย ดจากูรูปข้างล่าง

ขดลวดพวกนี้เวลาทำงานจะมีการเหนี่ยวนำ(เกิดสนามแม่เหล็กไฟฟ้า)ถ้าลวดทองแดงพี่พันอยู่บน โดนัท เทอลอด์ย หลวมหรือไม่แน่นพอ
    ก็จะทำให้เกิดการสั่นของลวดที่พันอยู่กระทบกัน+กับความถี่สูง ทำให้เกิดเสียง "จีดๆๆ" อย่างที่เราได้ยินกันครับ

อีกตัวก็คือ หม้อแปลง IE ก็เช่นเดียวกัน แต่สำหรับอันนี้จะมีโอกาศเกิดเสียงน้อยกว่า โดนัท เทอลอด์ย เพราะหมอแปลงนี้
    จะพันได้แน่นกว่า โดนัท เทอลอด์ย จึงไม่ค่อยเกิดเสียงครับ

Last edited by one; 17 Apr 2008 at 18:42:47.

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

เสียงแมงกุดจี่........

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

เหอเหอ ผมว่าพวกอุปกรณ์ที่ใช้ไฟสูงก้อทำเป็นนะคับ ว่าพวกสว่านไฟฟ้าแบบแรงๆ ปั่นทีไรคลื่นทีวีเน่าทุกที - -

OverclockZone Member longbo_arpache's Avatar

ของผมก็เป็นอ่า เป็นตลอดเลย

ผมใช้รุ่น coolergiant ของ enermax ตัวสีทอง 3 พัดลม

ตอนก่อนเอาไปเครม ไม่เป็น พอเครมได้ตัวใหม่มา เป็นเลย เหอะๆ

มันเป็นอย่างงี้แล้วมันจะเสียง่ายฤป่าวครับ หรือว่าไม่เกี่ยวกัน หุหุ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

Quote Originally Posted by one View Post
    สาเหตุของ PSU ที่ยังจีดๆๆๆ...เวลาเปิดใช้งาน ดังมาจาก โดนัท เทอลอด์ย ดจากูรูปข้างล่าง

ขดลวดพวกนี้เวลาทำงานจะมีการเหนี่ยวนำ(เกิดสนามแม่เหล็กไฟฟ้า)ถ้าลวดทองแดงพี่พันอยู่บน โดนัท เทอลอด์ย หลวมหรือไม่แน่นพอ
    ก็จะทำให้เกิดการสั่นของลวดที่พันอยู่กระทบกัน+กับความถี่สูง ทำให้เกิดเสียง "จีดๆๆ" อย่างที่เราได้ยินกันครับ

อีกตัวก็คือ หม้อแปลง IE ก็เช่นเดียวกัน แต่สำหรับอันนี้จะมีโอกาศเกิดเสียงน้อยกว่า โดนัท เทอลอด์ย เพราะหมอแปลงนี้
    จะพันได้แน่นกว่า โดนัท เทอลอด์ย จึงไม่ค่อยเกิดเสียงครับ

ความรู้ใหม่ ขอบคุณคร้าบบบ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

อย่างท่าน ONE ว่าเลย ขดลวดตัวนี้แหละที่มาของเสียง

แต่ละตัวจะดังบ้าง หรือไม่ดังก็ได้ ขึ้นอยู่กับคนที่ประกอบ เพราะไอ้ตัวนี้เป็นชิ้นเดียวที่ต้องใช้ "คน" มาพันเอาเอง จึงมีหลวมบ้าง แน่นบ้างตามกรรม และตามวัสดุซับเสียงที่แปะหรือหุ้มมา

OverclockZone Member gobgab's Avatar

ของผมดังส่งเคลม เค้าเปลี่ยนหม้อแปลงให้หายเลยครับ (Enermax 460w DualFan)

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

จิ้งจกข้างในมันร้อนอ๊ะป่าวครับ ... อิอิ

OverclockZone Member I3ongI3aw's Avatar

delta 350w รุ่นยอดฮิตปะ รุ่นนั้นเคยผ่านมือผมซักประมาณ 10 ตัวได้ มีเสียงจี่ทุกตัวครับ ไม่อยากมีเสียงต้อง ถอดปลั๊กครับ

ไม่ได้จี่หอยนะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks