Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงจี่ๆจาก psu เกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by one View Post
    สาเหตุของ PSU ที่ยังจีดๆๆๆ...เวลาเปิดใช้งาน ดังมาจาก โดนัท เทอลอด์ย ดจากูรูปข้างล่าง

ขดลวดพวกนี้เวลาทำงานจะมีการเหนี่ยวนำ(เกิดสนามแม่เหล็กไฟฟ้า)ถ้าลวดทองแดงพี่พันอยู่บน โดนัท เทอลอด์ย หลวมหรือไม่แน่นพอ
    ก็จะทำให้เกิดการสั่นของลวดที่พันอยู่กระทบกัน+กับความถี่สูง ทำให้เกิดเสียง "จีดๆๆ" อย่างที่เราได้ยินกันครับ

อีกตัวก็คือ หม้อแปลง IE ก็เช่นเดียวกัน แต่สำหรับอันนี้จะมีโอกาศเกิดเสียงน้อยกว่า โดนัท เทอลอด์ย เพราะหมอแปลงนี้
    จะพันได้แน่นกว่า โดนัท เทอลอด์ย จึงไม่ค่อยเกิดเสียงครับ

ความรู้ใหม่ ขอบคุณคร้าบบบ

Comment

อย่างท่าน ONE ว่าเลย ขดลวดตัวนี้แหละที่มาของเสียง

แต่ละตัวจะดังบ้าง หรือไม่ดังก็ได้ ขึ้นอยู่กับคนที่ประกอบ เพราะไอ้ตัวนี้เป็นชิ้นเดียวที่ต้องใช้ "คน" มาพันเอาเอง จึงมีหลวมบ้าง แน่นบ้างตามกรรม และตามวัสดุซับเสียงที่แปะหรือหุ้มมา

Comment

ของผมดังส่งเคลม เค้าเปลี่ยนหม้อแปลงให้หายเลยครับ (Enermax 460w DualFan)

Comment

จิ้งจกข้างในมันร้อนอ๊ะป่าวครับ ... อิอิ

Comment

delta 350w รุ่นยอดฮิตปะ รุ่นนั้นเคยผ่านมือผมซักประมาณ 10 ตัวได้ มีเสียงจี่ทุกตัวครับ ไม่อยากมีเสียงต้อง ถอดปลั๊กครับ

ไม่ได้จี่หอยนะ

Comment

น่าจะตามที่ ท่าน one บอกแหละครับ

เคยทำแลป เรื่องหม้อแปลงไฟฟ้า หม้อแปลงมันต้องพันสายไฟรอบแกน มันก็สั่นนะ ดังแหงกๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตัวเหี่ยวนำกับหม้อแปลง ก็คล้ายๆกันอ่ะ

Comment

ความรู้ใหม่ครับ

Comment

มาอ่าน

Comment

ความรู้จดๆๆๆ

Comment

ได้ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ

ผมใช้ enermax liberty 500watt ไม่มีเสียงแบบนี้เลยนะครับ เงียบสนิทจริง ๆ

Comment

ผมใช้ตัวนี้เงียบสนิทSiencer 500W.jpg

Comment

ขออนุญาติขุดกระทู้ขึ้นมาถามต่อหน่อยครับ
                          ผมซื้อ Cooler MasterSilent Pro M600W จาก บิซิเทคมา ตอนนี้ก็ดัง จี๊ดๆๆ ยาวๆ บางทีก็เงียบ บางทีก็ดัง ห้องแอร์เครื่องไม่ได้คล็อก เมื่อก่อนใช้ Enermax มา 2-3 ตัวไม่เห็นดังเลย

ผมไล่อ่านกระทู้ดู ก็มีแต่คนบอกว่าใช้ๆไปเถอะ

เลยอยากทราบว่าจริงๆแล้วมันผิดปกติมั้ยครับ ควรจะเอาไปเคลมมั้ยแล้วที่ร้านจะรับผิดชอบหรือเปล่าครับ ถ้าเขาเอาไปซ่อมให้คงไม่มีของใช้อีกนานเลย ถ้าดังเป็นปกติจะได้สบายใจครับ
                          Last edited by mychaigit; 6 Mar 2010, 09:28:20.

Comment

ผมก็ดังนะครับ แต่นานๆครัง

ใช้มาจะปีแล้ว ยังไม่พบปัญหาใดๆจ้า

Comment

ก็ตามที่ท่านเข้าใจนั้นแหละครับ ใช้ ๆ ไปเถอะ สบายใจได้ เสียงมาจากการทำงานของ psu ไม่ใช่เสียงจากนรก

Comment

Originally posted by one View Post
                                สาเหตุของ PSU ที่ยังจีดๆๆๆ...เวลาเปิดใช้งาน ดังมาจาก โดนัท เทอลอด์ย ดจากูรูปข้างล่าง

ขดลวดพวกนี้เวลาทำงานจะมีการเหนี่ยวนำ(เกิดสนามแม่เหล็กไฟฟ้า)ถ้าลวดทองแดงพี่พันอยู่บน โดนัท เทอลอด์ย หลวมหรือไม่แน่นพอ
                                ก็จะทำให้เกิดการสั่นของลวดที่พันอยู่กระทบกัน+กับความถี่สูง ทำให้เกิดเสียง "จีดๆๆ" อย่างที่เราได้ยินกันครับ

อีกตัวก็คือ หม้อแปลง IE ก็เช่นเดียวกัน แต่สำหรับอันนี้จะมีโอกาศเกิดเสียงน้อยกว่า โดนัท เทอลอด์ย เพราะหมอแปลงนี้
                                จะพันได้แน่นกว่า โดนัท เทอลอด์ย จึงไม่ค่อยเกิดเสียงครับ

นี่สิที่เค้าเรียกว่า อธิบายแบบเห็นภาพ

Comment

Working...
                                X