Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ramไม่ดี มีส่วนทำให้คอมค้าง หรือแฮงค์ หรือไม่ ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ramไม่ดี มีส่วนทำให้คอมค้าง หรือแฮงค์ หรือไม่ ??

Ramไม่ดี มีส่วนทำให้คอมค้าง หรือแฮงค์ หรือไม่ ??

เวลาเล่นเกมส์ กับ ไม่ได้เล่นเกมส์ การทำงานของแรมจะเท่ากันหรือไม่ ??

เวลาเล่นเกมส์ Harddisk ทำงานไปด้วยหรือไม่ ?? หรือว่าจะทำงานเฉพาะตอนลงโปรแกรมจาก CD หรือ DVD

HARDDISK ทำงานตลอดเวลาตั้งแต่เปิดเครื่องจนกระทั่งปิดเครื่องหรือไม่ ??

ปล. ที่สงสัยเพราะว่า

1. เครื่องผมมักจะค้างตอนที่ผมเปิดเกมส์

2. เครื่องมักจะค้างตอนที่เปิดเกมส์ทิ้งไว้แล้วไปเข้าห้องน้ำหรือทำงาน กลับมาก็ค้างประจำ

********************* ขอบพระคุณอย่างสูง ***********************

ลืมไป

ขอเกริ่นนิดนึงว่า คอมผมที่มีปัญหาอยู่นี้ ใช้มาปีกว่าแล้ว เกิดปัญหามาโดยตลอด (อาการแฮงค์ )

ผมก็ทนๆใช้ไป เพราะยกไปให้ร้านเช็คมาก็หลายร้านแล้ว ไม่มีปัญหา

1. ที่บ้านผมใช้ UPS จึงคิดว่าไม่น่าจะเกิดจากไฟตก

2. เคลม MB กับ การ์ดจอมาเรียบร้อยแล้วก็ยังไม่หาย

3. พึ่งเปลี่ยน PSU ก็ยังไม่หายอีก

จึงคาดว่าน่าจะเกิดจากปัญหาข้างต้น

ขอบคุณสำหรับผู้ที่ช่วยตอบกระทู้นะครับ

Comment

Ramไม่ดี ก็มีส่วนทำให้คอมค้าง หรือแฮงค์ แน่หล่ะครับ

เวลาเล่นเกมส์ Harddisk ทำงานไปด้วยครับ

เล่นเกมส์โหดๆ มันใช้แรมมากกว่าพวกโปรแกรมครับ แล้วแต่เกมส์อ่ะ

Originally posted by ใครคนนั้น View Post

1. เครื่องผมมักจะค้างตอนที่ผมเปิดเกมส์

2. เครื่องมักจะค้างตอนที่เปิดเกมส์ทิ้งไว้แล้วไปเข้าห้องน้ำหรือทำงาน กลับมาก็ค้างประจำ
      น่าบอกสเปคเครื่องมาหน่อยนะครับ hang แบบนี้ งงเลย 5555+ หลายสาเหตุ

Comment

ค้างหรือแฮงค์ที่คุณถามนั่นแหละครับ สาเหตุของแรมเสีย และเพิ่มให้อีกอาการนึงด้วย คือ จอฟ้าครับ

Comment

Update****

ผมลองทดสอบเปิดเครื่องทิ้งไว้ โดยไม่เปิดเกมส์ ( เปิดเว็บประมาณ 4 หน้าต่าง ) ก็ค้างเหมือนกัน...

spec เครื่องผม

- P4 3.0

- P5RD1-V

- PX6600 TD 256Mb DDR

- 160 GB SEAGATE SATAI

- DDR 512*2 PC3200/400MHz Kingston lot เดียวกัน (ดูใน cpuz เป็น Dual)

- Enermax 460w

- UPS Nubos 750VA

ถ้าต้องการข้อมูลไรอีก ช่วยบอกด้วยนะครับ

ยกไปให้ช่างดู ทิ้งไว้วันนึง มันดันไม่แฮงค์ - -

Asus Probe

CPU 40c กว่าๆ , MB 38c ตอนไม่ได้เล่น

CPU 60c , MB 38c ตอนเล่นเกมส์

ปล.ผมเคยโพสต์ถามก่อนหน้านี้ เมื่อนานมาแล้ว หลายคนอาจคุ้นตา ปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่

ทนใช้มาปีกว่าเพราะเสียดายตังครับ พูดกันตามตรงอย่างงี้ ถ้ารู้สาเหตุแน่ชัดเมื่อไหร่

ก็คงเอาของไปเคลม ถ้ายังไม่หายก็อาจซื้อใหม่เป็นรายๆไป (ไม่อยากเสียตังเดาสุ่มแล้วอาการไม่หาย)

*********** ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยวิเคราะห์ เข้ามาดูเฉยๆก็ยังดี **************

Comment

Originally posted by guru View Post
            ค้างหรือแฮงค์ที่คุณถามนั่นแหละครับ สาเหตุของแรมเสีย และเพิ่มให้อีกอาการนึงด้วย คือ จอฟ้าครับ
            ใช่ครับ บางทีค้างแล้ว ซักพักก็มีจอฟ้าขึ้น บางทีค้างเฉยๆแล้วไม่มีจอฟ้าขึ้น

แล้วพอจะเกี่ยวกับปัญหาคอขวดไรนั่นรึเปล่าครับ เพราะบางที ผมเล่น CM

แล้วเหมือนเครื่องอ่านไม่ทัน กำลังลากชื่อผู้เล่นอยู่ แล้วมันก็ค้างไปซะดื้อๆ

ต้องออกนอกเกมแล้วเข้าไปใหม่ถึงหาย

สรุปเป็นที่แรมใช่ไหมครับ ?

Comment

ผมก็เล่น cm ครับ สเป็คเครื่องขนาดไหนครับ
              ผมใช้แค่
              sempron2200+
              แรม 1 GB บัส 400
              HD 40/7200
              ก็เล่นได้ลื่นเลยครับ โดยเฉพาะภาคใหม่ 2007 ครับ ตอนนี้ติด FM 2007 งอมแงมเลยผม ไม่เป็นอันหลับอันนอนเลยครับ ช่วงนี้ อิอิ

Comment

น่าจะRamนะ ลองเอาของเพื่อนๆมาเทสดูครับ แล้วเอา Ramไปเทสเครื่องอื่นด้วย

ส่วนคอขวด คงไม่ใช้ คงเป็นที่ ทำงานไม่ทันมากกว่า Ram 1 G ก็เยอะแล้วนะ

Kingston ปลอมก็เยอะท่านโดนของปลอมมารึปล่าวครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
                  ผมก็เล่น cm ครับ สเป็คเครื่องขนาดไหนครับ
                  ผมใช้แค่
                  sempron2200+
                  แรม 1 GB บัส 400
                  HD 40/7200
                  ก็เล่นได้ลื่นเลยครับ โดยเฉพาะภาคใหม่ 2007 ครับ ตอนนี้ติด FM 2007 งอมแงมเลยผม ไม่เป็นอันหลับอันนอนเลยครับ ช่วงนี้ อิอิ
                  พอดีผมเล่น CM ภาค 03/04 ติดพันอยู่ ก็เลยเล่นมาจนทุกวันนี้

(ภาคใหม่เล่นแล้วมึน สีสันสดใสเกินไป -*-)

Comment

Originally posted by Apest View Post
                    น่าจะRamนะ ลองเอาของเพื่อนๆมาเทสดูครับ แล้วเอา Ramไปเทสเครื่องอื่นด้วย

ส่วนคอขวด คงไม่ใช้ คงเป็นที่ ทำงานไม่ทันมากกว่า Ram 1 G ก็เยอะแล้วนะ

Kingston ปลอมก็เยอะท่านโดนของปลอมมารึปล่าวครับ
                    ปลอมหรือจริง ดูยังไงครับ ดูไม่เป็น -*-

แต่ใน CPUz มันก็ขึ้นว่า Kingston ครับ

Comment

ค้างเฉพาะเล่นเกมส์ หรือว่าค้างหมดไม่เลือกครับ
                      --------------------
                      ถ้าค้างเฉพาะเล่นเกมส์เป็นไปได้ว่าจะเกิดจากเกมส์ cm (ถ้าผมจำไม่ผิด จะรันบนดอส เล่นบน xp บางทีจะมีปัญหาครับ)

Comment

ค้างเฉพาะเล่นเกมส์ หรือว่าค้างหมดไม่เลือกครับ
                        --------------------
                        ถ้าค้างเฉพาะเล่นเกมส์เป็นไปได้ว่าจะเกิดจากเกมส์ cm (ถ้าผมจำไม่ผิด จะรันบนดอส เล่นบน xp บางทีจะมีปัญหาครับ)
                        ค้างหมดครับ

แต่ในบางกรณี

กำลังลากๆ ตำแหน่งใน tactic มันก็ค้างแบบมีภาพซ้อน (ก็อย่างที่กล่าวไปข้างต้น คือออกมาวินโดว์ แล้วเข้าใหม่ก็หาย)

บางทีค้างกดไรไม่ได้เลย (restart อย่างเดียว)

Comment

ลงวินโดวส์ใหม่ลองดูครับ (เป็นทางสุดท้าย)

Comment

จากหัวข้อคำถาม

มีส่วนอย่างมากครับ เพราะ CPU จะเขียนหรืออ่านข้อมูลจาก HDD หรือ Storage Device อื่นๆ จะต้องทำงานผ่าน System Memory ครับ ถ้า System Memory มีปัญหา การเขียนและอ่านข้อมูลก็ย่อมจะมีปัญหาตามมาด้วย นำมาซึ่งความไม่มีเสถียรภาพของระบบในที่สุดครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                              ลงวินโดวส์ใหม่ลองดูครับ (เป็นทางสุดท้าย)
                              เคยลงใหม่แล้วครับ ก็ยังแฮงค์เหมือนเดิม (ทั้งลงใหม่เอง แล้วตอนหลังก็ยกไปให้ช่างลง)

Comment

Working...
                              X