Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความเร็วในการไรท์dvdของLITE-ON DVDRW SOHW-16935

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความเร็วในการไรท์dvdของLITE-ON DVDRW SOHW-16935

ก่อนอื่นก็ต้องขอสวัสดีทุกๆคนนะคับ นี่ก็เป็นกระทู้แรกที่ผมตั้งน่ะคับ ยังไงก็ขอฝากตัวด้วยนะคับ

ครับก็ตามชื่อกระทู้นะคับ LITE-ON DVDRW SOHW-16935 เนี่ยผมซื้อมาได้ประมาน 1 ปี

มั้งนะคับถ้าจำไม่ผิด ปัญหาคือเวลาไรท์นะคับเพราะใช้เวลาในการไรท์ข้อมูลลง dvd ตั้ง 45-50 นาที

ที่ความเร็ว 8x นะคับ คือผมอยากรู้ว่าทำไมมันนานจังน่ะคับ

หรือว่าความเร็วในการไรท์จะเกี่ยวกับตัว cpu และ ram ด้วย ตอนนี้ผมใช้ P4 2.8 ram ก็ 512 นะคับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะคับ

ลองเฟรชเฟิร์มแวร์ดูนะครับ และโปรแกรมที่ใช้เขียนเป็นโปรแกรมอะไร เวอร์ชั่นอะไรครับ

Comment

ใช้ nero express 6 คับ
      ส่วนคำว่า เฟรชเฟิร์มแวร์ นี่ผมไม่รู้นะคับคือการอัพตัว fw ของไดรฟ์นะหรอคับ

อ๋อแล้วก็เวลาไรท์นะคับมันจะมี remaining time ซึ่งคือเวลาที่เหลืออยู่ใช่มะคับ
      ของผมจะขึ้นมา 20 นาทีนิดๆทุกๆทีครับ แล้วนับถอยหลังมาเรื่อยๆ พอถึง 0.00 แล้วมันก็ไรท์ไปได้แค่
      40% นิดเองอ่ะคับกว่าจะครบ 100% ก็45-50นาทีนะคับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอ่ะไร

Comment

http://www.liteonit.com/global/index...per&Itemid=154
        ---------------------------
        โหลดเฟิร์มแวร์ที่นี่ครับ
        ---------------------------
        รุ่นที่ผมหามาให้เป็นรุ่น SOHW-1693S นะครับ ไม่ใช่ 16935 เพราะ 16935 ผมหาไม่มีครับ ผมเดาว่าคุณน่าจะโพสข้างบนผิดน่ะครับ

Comment

ขอบคุณมากๆนะครับผม

แล้วสำหรับเจ้า SOHW-1693S นี่ถือว่าเป็นไดรฟ์ประมานไหนคับ ดี ปานกลาง ไม่ดี

Comment

ถ้าสมัยนั้นก็ถือว่าโอเคแล้วล่ะครับ
            -------------------------
            ถ้าเทียบรุ่นใหม่ๆสมัยนี้ ที่พัฒนาแก้ไขปัญหาก่อนๆมา ตัวของคุณปัญหาจะมากกว่าครับ
            ถ้าหมั่นอัพเฟิร์เมแวร์ก็จะช่วยได้ระดับนึงครับ
            อัพไดร์เว่อร์ด้วยก็ดีครับ
            ถ้ายังไม่หายก็แนะนำเปลี่ยนเวอร์ชั่นเนโร ลองเวอร์ชั่นอื่นดูครับ
            อาการแปลกๆนี้ผมเองก็เคยเจอเครื่องเพื่อนครับ ใช้เนโรเวอชํ่น 7 แล้ว เบิร์นอิมเมทนานมากครับเกือบครึ่งชั่วโมง แต่ใช้เวอ์ชั่น 6 ไม่ถึง10นาทีครับ งงเหมือนกันครับ อิอิ

Comment

แล้วตกลงมี DVDR ต้องอัพอะไรบ้างครั้งนอกจาก firmware

Comment

Working...
              X