overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: รบกวนช่วยผมแก้ปัญหาเสียงออกลำโพงสลับข้างทีครับบบ!! x-fi extrememusic + vista x64

OverclockZone Member wasteddog's Avatar

Default รบกวนช่วยผมแก้ปัญหาเสียงออกลำโพงสลับข้างทีครับบบ!! x-fi extrememusic + vista x64

พอดีตอนนี้ผมมีปัญหากับการ์ดเสียงอะครับ...
    ใข้ xfi extreme musicอยู่ กับ vista x64 ที่ไม่อัพเดทเลย

เล่นเกมไม่เปนไรครับแต่พอผมฟังเพลงผ่าน windowmediaplayer หรือ
    ดูหนังผ่าน windowmediaplayer classic บางทีดูๆอยู่ เสียงมันดันออกลำโพงสลับกันซะอย่างนั้น
    (ก่อนที่เสียงจะสลับกัน มันมีเสียงดัง "กรึบ" หรือ "ซิ๊บ" หรืออื่นๆก่อนด้วยครับ เหมือนเสียงช็อตๆ)
    เสียงลำโพงซ้ายมาออกที่เซนเตอร์แทน เสียงลำโพงหลังซ้ายดันมาออกที่ซับ 9ล9...
    ดูหนังอยู่ดีๆ เสียงพูดมาออกข้างหลังซะงั้น = =" เซ็งโครตครับ
    ต้องปิดโปรดแกรมแล้วเปิดใหม่เสียงถึงจะกลับมาออกจากลำโพงที่ถูกต้องเหมือนเดิม
    แล้วพอดูหนังหรือฟังเพลงไปซักพักก็เป็นอีก

ก่อนหน้านี้ผมใช้การ์ดเสียงนี้กับคอมเก่าที่เป็น xp ลำโพง 5.1ไม่เคยเป็นปัญหานี้เลย
    ใช้กับ vista นี่แย่มากๆ
    ผมลองเปลี่ยนไดรเวอร์มาสองตัวเเล้วก็เป็นเหมือนกัน ลำโพงชุดก่อนหน้านี้ที่เป็น 5.1
    ก็เป็นอาการเดียวกัน ตอนนี้พึ่งซื้อลำโพงใหม่มา เลยไม่น่าเกี่ยวกับลำโพงผมเลยไม่รู้จะทำไงแล้วครับ

คอมเครื่องใหม่ที่ซื้อมาปัญหาก็เยอะเหลือเกิน บางทีใช้งานปกติๆอยู่ (เล่นเน็ต เล่นเอ็ม ฟังเพลง 9ล9)
    มันก็แฮ๊งค้างไปเลย(ไฟฮาร์ดดิสหยุดอ่าน)ต้องกดปุ่มรีเซ๊ต ถ้ายังไงพี่ๆช่วยแนะนำแนวทางช่วยผมด้วยยยนะครับ
    อยากถามสรุปเป็นข้อๆดังนี้ :

1. มันเป็นที่อะไรกันแน่ครับ? การ์ดเสียง? ลำโพง? ฮาร์ดแวร์ในเครื่อง? วินโดส์? ไดรเวอร์?
    2. ทำยังไงดีครับ?????????????????????????
    3. หรือจะเป็นที่ ไดรเวอร์ + vista 64?
    4. คอมใหม่มันเป็นอะไรแน่ครับ?? ที่เเฮ๊งบ่ิอยๆ ผม oc ไปนิดเดียวเท่านั้น (optional)

...เท่าที่ผมหาดูในบอร์ดก็ไม่เคยเห็นเลยใครเคยเจอปัญหานี้
    รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับผม

OverclockZone Member wasteddog's Avatar

ผมใช้กับ power dvd มันไม่มีปัญหานะครับ แต่ทำไมสองโปรแกรมนั้นมัน.... หรือผมลง 2os ดี xp ไว้ดูหนัง เพราะ xfi มัน decode dts,dolby ใน vista ไม่ได้?? แต่รู้สึกเหมือนว่าต้องลง xp ก่อนค่อยลงวิสต้า หรืือเปล่าครับ?

รบกวนด้วยจริงๆครับ จนปัญญาแล้ว *-*

T_T ไม่มีใครมาเลย ไม่อยางลง วินโด้ 32bit อ่าคับ มันใช้แรมได้ไม่ครบ 4GB

T_T ok

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

คำแนะนำคือใช้ xp ต่อ

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    คำแนะนำคือใช้ xp ต่อ
    ถูกต้องนะครับบบบบ

driver ของ Vista มันห่วยแก้ยังไงก็ไม่หายหรอกครับ
    ตอนผมซื้อมาก็เป็น ตอนนี้ขายทิ้งไปแลวสยอารมณ์

OverclockZone Member

ของผม vista 64 ก็ปกตินะคับ

power พอหรือเปล่า

OverclockZone Member terquila's Avatar
    The Netherlands

ผมเคยใช้ vista 64 เหมือนกัน ไม่มีปัญหานะครับ แต่ตอนนี้กลับมาใช้ xp ละเพราะเสียงที่ได้จาก xp มันละเอียดแจ่มกว่า vista อีกอะครับ อันนี้เป็นเรื่องที่เจอมากลับตัว เสียงมันดีขึ้นจริงๆ

OverclockZone Member Patium's Avatar

x fi กับ vista ไม่ถูกกันครับ
    ผมก็จนปัญญาจนกลับมา XP
    เซง driver creative เเละ ATI

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ผมใช้ vista ก็เพราะเกม dx10 บางเกมครับผม อยากใช้xp เหมือนกัน พอดีพึ่งซื้อคอมมาใหม่ครับ เลยอยากใช้ vistaสวยๆ 55 คอมเก่ามันรัน aero แทบไม่ได้ครับ T_T ตอนนี้ผมแก้ปัญหานี้ได้นิดหน่อยแล้วครับ

มันอาจจะเป็นที่ การ์ด!มั้ง = ="
    ม่ได้ลงวินโด้ใหม่ผมแค่ไม่เปิดลำโพงไว้ตอนกดสวิตเปิดเครื่อง
    คือเปิดลำโพงหลังจากเข้าวินโด้ไปแล้วอ่ะครับ
    อาการนั้นหายเลย(แต่ไม่หายขาดนะครับ นานมากๆๆ 2-3 ชั่วโมงเสียงถึงจะสลับครั้งนึง ก่อนหน้านี้เป็นเกือบตลอดเวลา...)

เพราะว่าตอนที่เปิดลำโพงไว้ตอนกดสวิต มันจะมีเสียงซับดังออกมาเล็กน้อยเหมือนไฟมันกระฉาก? หรืออะไรซักอย่าง
    ถ้าผมเปิดเครื่องเวลาที่เปิดลำโพงไว้ก่อน ตอนที่ผมเปลี่ยนโหมดเช่น จาก entertainent เป็น game
    ถ้าเปิดโปแกรมที่ใช้เสียงอยู่ เสียงมันจะดับไปเลย ต้องรีสต๊าดโปแกรมนั้นใหม่

แต่ตอนนี้อาการนั้นก็หายไปแล้วเหมือนกันครับ ท่านว่ามันเป็นที่ตัวการ์ดมีปัญหาหรืิอเปล่า? หมดประกันแล้วด้วย

แต่ตอนนี้แต่ผมก็ยังงงอยู่ดี เพราะว่าตอนผมกดสวิตเปิดเครื่องอ่ะ มันจะติดแล้วก็ดับก่อนหนึ่งครั้ง
    เหมือนไฟไม่เข้าหรือกระฉาก แล้วมันถึงติดอีกรอบแล้วก็บู๊ตเข้าวินโ้ด้ปกติ เป็นอย่างนี้ทุกครั้งเลยครับ
    ว่าจะยกไปให้ร้านดู บางทีใช้งานอยู่ก็บลูสกรีน หรือไม่ก็ค้างไปเลย ไม่แน่อาจเป็นที่การ์ดเสียงหรือเปล่า = ="
    ท่านๆว่าไงครับ?

OverclockZone Member

ท่านทำให้ผมนึกขึ้นได้
    เครื่องผมใช้XP original ไม่โมแล้วมาonline updateเอง
    มีX-Fi Ref.ที่ขายๆกันหนึ่งตัว
    X-Fiนี่ออดๆแอดๆมาตลอด เดี๋ยวมีเสียงเดี๋ยวเสียงหาย ไม่จำค่าที่set (driverใหม่บอกว่าแก้จุดนี้แล้ว)ฯลฯ
    สุดท้ายเสียงหายมากกว่าเสียงมา เลยต้องปลดหลังจากใช้ไปได้แค่4เดือน

ตอนมีX-Fiก็มีอาการนี้คือ เปิดเครื่องปุ๊บเครื่องติดแล้วดับไปวูบนึงก่อนจะติดแล้วบู๊ทได้ธรรมดา
    ไอ้ผมก็นึกว่าไปupdate win XP หรือ biosแล้วมันทำself testเหมือนพวกUPS
    แต่พอถอดX-Fiออกก็อาการก็หายไป
    จะว่าไฟไม่พอก็ไม่น่าใช่ Enermax 450W ของในเครื่องก็ไม่เยอะ HDตัวเดียว รวมๆยังไม่ถึง300Wเลย
    คิดแล้วฉุนๆตอนซื้อX-Fi คนขายบอกมือ1 ทำไมไม่บอกตรงๆว่าref.
    เห็นมีคุณบอยคนเดียวที่ยอมรับว่าref. คนอื่นนี่มั่วทั้งนั้น

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

รอใช้ Windows Seven เลยครับ หวังว่ามันจะดีกว่า Vista ทุกเรื่องนะ

OverclockZone Member underground1's Avatar

ผมลง vista ไว้เล่นปกติ ลง xp ไว้ดูหนังอะ คิดดู ว่าลำบากขนาดใหน - -

ผมว่าจะทำเหมือนคุณ underground1 ล่ะครับ วิสต้ากับ xfi มันเหมือนลิ้นกับฟัน
    แต่อย่างที่ท่านkoomairoo บอกมา ผมเคยลองถอดการ์ดออกไปแล้วครับ
    ตอนเปิดเครื่องมันก็ยังวู้บไปก่อนหนึ่งทีเหมือนเดิน = ="
    คงต้องยกไปให้ร้านดูซะแล้ว....

คงต้องลองลง vista32 ดูอีกทีด้วย

OverclockZone Member kujaha's Avatar

ผมเป็นเหมือน จขกท.คับ ตอนนี้ก็ใช้2วินโดว์เหมือนกัน
    ลำบากโคตรๆ เล่นเกม บนวิสต้า64 ดูหนังฟังเพลง บนxp
    เมื่อไหร่ไดรเวอร์จะสมบูรณ์ซักที ผมว่ามันนานเกินไปแล้วนะ
    XPออกมาไม่นาน ไดรเวอร์ก็สมบูรณ์เกือบหมดแล้ว นี่ไรก็ไม่รู้
    ออกมานานแระ ยังไม่มีไดรเวอร์แหล่มๆซะที เศร้าๆๆ

Bookmarks

Bookmarks