overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ปรึกษา เรื่อง Mac ทีครับ

OverclockZone Member

Smile ปรึกษา เรื่อง Mac ทีครับ

คือสนใจจะถอย mac มาใช้ แต่อยากได้ความมั่นใจอีกนิด (ขนาดจับเครื่องมา 3 ปี แล้วนะ
    ยังเรียกควายว่าน้องอยู่เลย)
    เข้าประเด็น
    1. การใช้งาน ใช้วาง layout งาน photoshop หนักพอกลุ้มกลิ้ม ประมาณ 80-120mb ต่อชิ้น
    ต่อด้วย ใส่ตัวหนังสือ ลวดลาย อาจหนักบ้างแล้วแต่รมณ์ ใน illustrator
    2. เอาไว้สนุกกับ เว็บ ที่ไวรัสเยอะๆ (น่าจะรู้ว่า หมายถึงอะราย)

3. ตอนนี้มี Pc อยู่ 1 ตัว ว่า่่จะขาย ทิ้งก้เสียดาย เลยจะเก็บเอาไว้เล่นเกมส์ เก็บงานเก่าๆบ้าง
    เก็บ stock ภาพ และ Ref.งานเอาไว้หลอกตังค์ลูกค้าเป็นระยะๆ ดีไหมครับ หรือขายๆไปเถอะ ดี

4. ที่ดูเครื่องไว้ ก็มี 2 ตัว มันจะรองรับ อารมณื ผมไหวไหม รบกวนดูทีเถอะครับ
    -Macbook 13.3 MB403TH/A 2.4 GHz core2duo ราคา 48900.-
    หรือ ตัวนี้ดี
    - iMac 20 in. MA876 core2duo 2.0 GHz เห็นมีการ์ด จอ ที่น่าจะok แถมคีย์บอร์ด
    สวยถูกใจ บางได้ใจจริงๆ ราคา 44990.-

ช่วยออกความเห็นในการ ลงดาบในครั้งนี้ด้วยเถอะครับ

ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

OverclockZone Member vespagointer's Avatar

1. เป็นธรรมดา ครับ สำหรับงานกราฟฟิก
    2. ไวรัสส่วนใหญ่ มันมีผล บนวินโดว์ ครับ ไม่ส่งผลต่อ MAC OS
    ไม่ใช่ว่าแมค เจาะ ยาก นะ แต่ ไม่มีคนทำไวรัสใส่
    3. เก็บไว้ก็ได้ครับ โปรแกรมบางอย่างยังไม่ซัพพอต บน MAC อย่างเช่น 3DMax
    4. ผมเลือก iMac ครับ ดีก่าเยอะ
    ไม่เน้นหิวไปอวด ชาวบ้าน ทำแต่งาน ซุ่มเอา

ปล. ทั้ง4ข้อ ตามความคิดของผม นะครับ

โปรดใช้ วิจารณญาณ ในการตัดสินใจ

OverclockZone Member jaiyen's Avatar

imac เเหล่ม

มีคนปล่อยข่าว ว่า imac จะออกใหม่ จริงหรอครับ จะได้ ไปนั่งสมาธิ รอ
    ขันติ และ สตางค์ จะได้ไม่แต่ ก่อน เวลา อันควร

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by artditeera View Post
    มีคนปล่อยข่าว ว่า imac จะออกใหม่ จริงหรอครับ จะได้ ไปนั่งสมาธิ รอ
    ขันติ และ สตางค์ จะได้ไม่แต่ ก่อน เวลา อันควร

ไม่จำเป็นต้องมีคนปล่อยก็น่าจะรู้ด้วยตัวเองครับกับเรื่องแบบนี้ มันก็ออกใหม่อยู่ตลอดเวลา แค่ตอนไหนเท่านั้นเอง

รีบใช้ก็ซื้อไม่รีบก็รอ รอไปเรื่อยๆไม่ได้ใช้กันพอดี

ทำงาน photoshop & illus นี่พึ่ง cpu กับ ram หนักใช่ไหมครับ
    การ์ดจอ ไม่จำเป็นใช่ไหม
    งั้น macbook ก็น่าสนใจมากกว่ารึเปล่าครับ เพราะ cpu กับแรม มันมากกว่า imac เยอะใช้ได้เชียว
    รบกวนขอความเข้าใจอีกนิดครับ

ทำงาน photoshop & illus นี่พึ่ง cpu กับ ram หนักใช่ไหมครับ
    การ์ดจอ ไม่จำเป็นใช่ไหม
    งั้น macbook ก็น่าสนใจมากกว่ารึเปล่าครับ เพราะ cpu กับแรม มันมากกว่า imac เยอะใช้ได้เชียว
    รบกวนขอความเข้าใจอีกนิดครับ

OverclockZone Member Tonkus35's Avatar

ไม่ดู MacBook Pro ตัวเล็กสุดดูละครับ ราคา 75,900 บาท ครับ

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

iMac 20 in. MA876 core2duo 2.0 GHz เห็นมีการ์ด จอ ที่น่าจะok แถมคีย์บอร์ด
    สวยถูกใจ บางได้ใจจริงๆ ราคา 44990.-

แน่นอน

OverclockZone Member golfy's Avatar

imac ครับ เพราะถ้าไม่เน้นออกไปข้างนอก ดีกว่าเยอะ
    macbook จะซื้อก็ไว้ทำงานนอกบ้านครับ

ปล.ผมสอย imac 20" panda นะครับ :P

OverclockZone Member HaChiBeE's Avatar

ผมใช้ตัว Tower ครับ กับงานกราฟฟิค
    ซื้อมือสองราคาไม่แพงอย่างที่คิดนะผมว่า

OverclockZone Member Mamypoko's Avatar

iMac เลยครับ ผมก็อยากได้ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks