overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ช่วยด้วยครับ ... คอมฯผมกำลังจะเน่าหรือป่าวครับ

OverclockZone Member jenjj69's Avatar

Default ช่วยด้วยครับ ... คอมฯผมกำลังจะเน่าหรือป่าวครับ

คือ เมื้อก่อนไม่เคยเป็นเลยนะครับ มีเพิ่งเป็นได้ไม่ถึงวันเลยครับ ผมไม่เข้าใจว่ามันเป็นอะไร ทำไมต้องให้ผมกด F1 ก่อนเพื่อจะเข้าวินโดว์ได้หล่ะครับ ผมไม่ได้ไปตกแต่งหรือทำอะไรมันเลยนะครับ

อาการ

คือ ตอนบูตเครื่องหรือเปิดเครื่องขึ้นมาจะปรากฏหน้าต่างและมีตัวหนังสือ ดังนี้...ปรากฏขึ้นมาและจะต้องกดF1ก่อนเท่านั้นถึงจะเข้าวินโดว์ได้ครับ และพอเข้าวินโดว์ได้ ก็มีอาการแปลกๆครับ ซึ่งดูเหมือนนะเป็นปกติครับ คือ เวลาถ่ายโอนไฟล์ต่างๆ จะเห็นได้ชัดมากครับ บางครั้งมันดับไปเลยเฉยๆครับ หรือบางครั้งก็ค้างไปเลยครับ แล้วพอมันดับไปและรีสตาร์ทเครื่องใหม่ก็ต้องมานั่งรอมันนับให้ถึงร้อยทุกครั้งไปครับ เซงมากเลยครับ ตอนนี้

นี่ภาพตัวอย่างครับ

จากภาพตัวหนังสือที่ไม่ชัดในภาพ มันเขียนไว้ดังนี้ครับ

SMART Failure Predicted on Hard Disk 0 : WDC WD1200UE-22KVT0-(PM)

WARNING : Immediately back-up your data and replace your harddisk A failure may be imminent.

Press F1 to Continue

ปล. พอจะมีทางแก้ไขมั้ยครับ คือ ผมไม่อยากมานั่งคอยกด F1 ก่อนเข้าวินโดว์ทุกครั้งอะครับ ไม่รู้มันมาได้ไง
    Last edited by jenjj69; 17 Apr 2008 at 02:29:08.

OverclockZone Member jenjj69's Avatar

รบกวนช่วยดูให้ทีนะครับ ผมจะได้รู้ว่ามันเป็นอะไร ถ้าไม่ไหวจริงๆจะได้เข้าอู่ แต่ไม่อยากให้ถึงขนาดนั้นเลยครับ ผมยังต้องใช้มันอยู่ และอีกอย่างมีเครื่องเดียวด้วยครับ

ขาดเธอ(คอมฯ) เหมือนขาดใจครับ อิอิ

OverclockZone Member

ช่วยเขาดัน เดาทางไม่ถูกเลย ไบออสเป็นยังว๋า มันหาฮาร์ดดิสไม่เจอ มีอีกทีถ่านไบออสหมด มันเลยไปบูธ ไดรเอ ก่อนป่าว ลองเช็คไบออสก่อนนะท่าน ระดมพล ช่วยๆกันหน่อยเหล่าพี่น้อง
    Last edited by fishow; 17 Apr 2008 at 00:56:28.

ท่านลองแจ้ง ด้วยครับจะได้มีคนเข้ามาช่วยกันวิเคราะห์ กรรม นี่มันโน๊ตบุ๊คป่าวเนี้ย ลองเช็คเว็บต่างประเทศก็มีคนเป็นแบบท่าน แต่มันภาษาไรไม่รู้แปลไม่ออก มึนตึบเลยช่วยไรไม่ได้ ว่าไปภาพไมมันกว้างจังวา
    Last edited by fishow; 17 Apr 2008 at 01:05:14.

ถ้าเป็นผมจะลองฟอแมทดูก่อนครับ แต่ถ้าไม่หาย ผมแนะนำว่าส่งศูนย์ดีกว่านะครับ โน๊ตบุคถ้ายังอยู่ในประกันอย่าไปแกะให้มันเสียประกันเลยครับ ศูนย์เอเซอร์เขามีเยอะแยะครับ ส่งสาขาใกล้บ้านเลยครับ

OverclockZone Member Metherlence's Avatar

SCANDISK ด่วน

คือ เรื่องเข้าสูนนั้นอยากให้เป็นคำตอบสุดท้ายอ่ะครับ เพราะมันหมดประกันแล้วครับ เลยอยากลองถามผู้รู้ดูก่อนว่ามีวิธีแก้ไขบ้างรึป่าวอ่ะนะครับ ถ้าไม่มีจริงคงต้องเข้าอ่ะครับ ซึ่งผมว่าคงโดนเป็นเดือนแล้วค่าใช้จ่ายก็ไม่แน่ใจว่าจะแพงมั้ย แพงไม่เท่าไหร่ นานนี่สิ ผมไม่อยากรอด้วย มีคอมเครื่องเดียวเองครับ ยังไงรบกวนท่านอื่นๆ แนะนำเข้ามาเรื่อยๆนะครับ ผมจะลองทุกวิธีที่ท่านๆ บอกมาเลยครับ ก่อนจะต้องเข้าสูนจริงๆอ่ะครับ

Quote Originally Posted by fishow View Post
    ท่านลองแจ้ง ด้วยครับจะได้มีคนเข้ามาช่วยกันวิเคราะห์ กรรม นี่มันโน๊ตบุ๊คป่าวเนี้ย ลองเช็คเว็บต่างประเทศก็มีคนเป็นแบบท่าน แต่มันภาษาไรไม่รู้แปลไม่ออก มึนตึบเลยช่วยไรไม่ได้ ว่าไปภาพไมมันกว้างจังวา
    คือยังไงเหรอครับ แจ้งอะไรเหรอครับ ผมไม่ทราบจริงๆครับ รบกวนชี้แนะด้วยคัรบ

ขอบคุณครับ

ปล. ถ้าหมดประกัน ยังเอาเข้าศูนย์ได้รึป่าวครับ
    Last edited by jenjj69; 17 Apr 2008 at 02:32:35.

OverclockZone Member narwintr's Avatar

ระบบ S.M.A.R.T ของ Harddisk แจ้งว่า Harddisk มีปัญหาครับ

คงต้องเปลี่ยน HDD ล่ะครับ

Quote Originally Posted by narwintr View Post
    ระบบ S.M.A.R.T ของ Harddisk แจ้งว่า Harddisk มีปัญหาครับ

คงต้องเปลี่ยน HDD ล่ะครับ
    โน๊ตบุคเปลี่ยนได้ด้วยเหรอครับ ผมคงก็ว่าเป็นที่ HDD เหมือนกันครับ เพราะก่อนจะเป็นอย่างนี้ เกิดจอฟ้าขี้นเหมือนกันครับ

ช่วยแนะนำหนทางดีๆให้หน่อยนะครับ ควรจะอย่างไรดีครับ ความรู้เรื่อง ฮาร์ดแวร์ผมไม่ค่อยมี เพราะใช้แต่โน๊ตบุคเนี้ยแหละครับ
    Last edited by jenjj69; 17 Apr 2008 at 03:24:50.

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

กด F1 แล้วเข้าไป backup ข้อมูลที่สําคัญ ก่อนที่ฮาร์ดดิส จะลาโลกไป

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

Quote Originally Posted by jenjj69 View Post
    โน๊ตบุคเปลี่ยนได้ด้วยเหรอครับ
    เปลี่ยนได้ครับ

Quote Originally Posted by Wizardmans View Post
    เปลี่ยนได้ครับ

ผมจะเปลี่ยน HDD ได้ยังไงเหรอครับ (ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ) เอาไปทำได้ที่ไหนครับ แล้วถ้าเปลี่ยน วินโดว์แท้ที่มากับเครื่องจะหายไปรึป่าวคัรบ

ปล.ผมback up ข้อมูลไว้อีก Hdd นึงเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้ลูกที่อยู่กับโน๊ตบุคผมก็มีแต่วินโดว์เท่านั้น ไม่มีอะไรอีกแล้วหล่ะครับ อิอิ

แต่มันก็แปลกนะครับ นอกจากความผิดปกติที่ต้องกดF1 เข้าวินโดว์แล้ว อาการอื่นๆ ผมก็ยังไม่เห็นเลยนะครับ อาจมีบ้างที่มันอืดๆ ค้างๆบ้างครับ แต่ก็ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยๆครับ
    Last edited by jenjj69; 17 Apr 2008 at 03:32:59.

Quote Originally Posted by jenjj69 View Post
    ผมจะเปลี่ยน HDD ได้ยังไงเหรอครับ (ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ) เอาไปทำได้ที่ไหนครับ แล้วถ้าเปลี่ยน วินโดว์แท้ที่มากับเครื่องจะหายไปรึป่าวคัรบ

ปล.ผมback up ข้อมูลไว้อีก Hdd นึงเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้ลูกที่อยู่กับโน๊ตบุคผมก็มีแต่วินโดว์เท่านั้น ไม่มีอะไรอีกแล้วหล่ะครับ อิอิ

แต่มันก็แปลกนะครับ นอกจากความผิดปกติที่ต้องกดF1 เข้าวินโดว์แล้ว อาการอื่นๆ ผมก็ยังไม่เห็นเลยนะครับ อาจมีบ้างที่มันอืดๆ ค้างๆบ้างครับ แต่ก็ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยๆครับ
    ฮาร์ดดิสเปลี่ยนได้ตามร้านซ่อม note book ทั่วไป ส่วนตัว window ให้ช่าง Ghost จากลูกเดิม
    ให้ก็ได้ครับ

Quote Originally Posted by Wizardmans View Post
    ฮาร์ดดิสเปลี่ยนได้ตามร้านซ่อม note book ทั่วไป ส่วนตัว window ให้ช่าง Ghost จากลูกเดิม
    ให้ก็ได้ครับ
    เปลี่ยนนี่มันต้องใช้รุ่นเดิม ยี่ห้อเดิม และขนาดเท่าเดิมรึป่าวครับ (พอจะทราบค่าใช้จ่ายมั้ยครับ)

ปล. ถ้าหมดประกันนี่ เอาเข้าสูนเอเซ่อได้อยู่รึป่าวคัรบ

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

ความจริงเราเปลี่ยนเองก็ได้ครับ........แต่ถ้าไม่มีความชำนาญด้านนี้จริงๆ

ก็ยกเครื่องไปที่ร้านขายอุปกรณ์คอมให้ช่างถอดเปลี่ยนฮาร์ดดิกส์ที่ร้านก็ได้ครับ

มีหลายที่ในพันทิพย์แต่ที่ผมเคยเห็นรู้สึกจะเป็นร้าน J I B แต่ยังไงก็ลองเดินๆดูสำรวจให้ทั่วๆก่อนครับ

เมื่อมั่นใจจริงๆแล้ว ค่อยตัดสินใจครับ

เรื่องราคา ฮาร์ดดิกส์ มันจะมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลาครับ

บางร้านก็อีกราคาหนึ่ง แต่พอไปอีกร้านก็อีกแบบหนึ่ง ไม่เท่ากันในแต่ละร้าน

งืมๆๆ...ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ สรุปแล้ว HDD ผมเสียแน่ๆแล้วหรือครับ แต่ผมก็อดสงสัยไม่ได้ว่า อาการแบบของผมนี่มันเป็นการเสียของ HDD จริงๆหรือ เพราะเท่าที่ผมทราบมา(งุๆปลาๆ) ถ้าHDD เสียมันจะเข้าวินโดว์ไม่ได้เลย (หรือมันมีหลายอาการหว่า...)

ตอนนี้ก็ใช้ได้ปกติ แต่ต้องกด F1+กับมีข้อความอย่างว่า

ปล. ถ้าเอาไปให้ช่างเปลี่ยนนี่รอรับได้เลยรึป่าวครับ หรือว่า คงต้องทิ้งเครื่องไว้ร้านสักกี่วันครับ

(ขออภัยที่ถามจุกจิกไปนิดนะครับ คือ อยากทราบรายละเอียดให้ได้มากที่สุดอ่ะครับ)

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

ปัญหาเครื่องอืดมีหลายสาเหตุครับ

ตั้งแต่เครื่องร้อนจัด เพราะเล่นคอมโน็ตบุ๊คไปนานๆ หลายชั่วโมงก็จะมีอาการแปลกๆ

พวกโน็ตบุ๊คจะเป็นกันมาก เพราะมันเปลี่ยนชุดระบายความร้อนไม่ได้แบบเครื่องคอมตั้งโต๊ะ

หน่วยความจำแรมไม่พอ ต้องอัพเกรดเป็นรุ่นที่สูงขึ้น หากเงินไม่ใช่ป้ญหา

แนะนำให้ซื้อแบบ 2 GB ครับ

และปัญหาอีกอย่างหนึ่งคือที่ตัวระบบปฎิบัติการ ลงโปรแกรมมากไป

ถอนโปรแกรมออกไม่ถูกวิธี ติดไวรัส โทรจัน สปายแวร์ ส่งผลให้

เครื่องอืดๆ

ทางแก้คือหาพวกโปรแกรมล้างรีจัสตี้ขยะ โปรแกรมแอนตี้ไวรัส แอนตี้สปายแวร์มาจัดการครับ

Smile

ปล. ถ้าเอาไปให้ช่างเปลี่ยนนี่รอรับได้เลยรึป่าวครับ หรือว่า คงต้องทิ้งเครื่องไว้ร้านสักกี่วันครับ

(ขออภัยที่ถามจุกจิกไปนิดนะครับ คือ อยากทราบรายละเอียดให้ได้มากที่สุดอ่ะครับ)[/QUOTE]

เรา่เปลี่ยนแค่ฮาร์ดดิกส์เป็นตัวใหม่ สามารถรอรับเครื่องได้เลยครับ

ระวังไปเจอบางร้านมั่ว บอกให้ทิ้งเครื่องไว้ 2-3วันค่อยมารับ

ถ้าเป็นแบบนั้นเปลี่ยนไปร้านอื่นครับ เพราะมีแนวโน้มว่าอาจจะได้ทิ้งเครื่องโน๊ตบุ๊คแบบถาวร

ไม่มีวันกลับได้คืนอีกหรือไม่อาจได้เครื่องกลับมาเน่ากว่าเดิม

ร้านที่ดีๆก็มีครับ เพียงแต่ต้องดูดี ค่อยๆสอบถามเก็บข้อมูลไปแต่ละร้าน แลัวค่อยตัดสินใจครับ

Quote Originally Posted by MR.GUNCOM View Post
    ปัญหาเครื่องอืดมีหลายสาเหตุครับ

ตั้งแต่เครื่องร้อนจัด เพราะเล่นคอมโน็ตบุ๊คไปนานๆ หลายชั่วโมงก็จะมีอาการแปลกๆ

พวกโน็ตบุ๊คจะเป็นกันมาก เพราะมันเปลี่ยนชุดระบายความร้อนไม่ได้แบบเครื่องคอมตั้งโต๊ะ

หน่วยความจำแรมไม่พอ ต้องอัพเกรดเป็นรุ่นที่สูงขึ้น หากเงินไม่ใช่ป้ญหา

แนะนำให้ซื้อแบบ 2 GB ครับ

และปัญหาอีกอย่างหนึ่งคือที่ตัวระบบปฎิบัติการ ลงโปรแกรมมากไป

ถอนโปรแกรมออกไม่ถูกวิธี ติดไวรัส โทรจัน สปายแวร์ ส่งผลให้

เครื่องอืดๆ

ทางแก้คือหาพวกโปรแกรมล้างรีจัสตี้ขยะ โปรแกรมแอนตี้ไวรัส แอนตี้สปายแวร์มาจัดการครับ
    งืมๆ...มีส่วนแน่เลยครับ พักหลังนี่ผมลงโปรแกรมเยอะมาก และบางตัวก็ลงๆถอนๆ แต่ตอนถอนไม่ทราบว่าถูกวิธีรึป่าว เพราะผมใช้โปรแกรม ธyour Uninstall อ่ะครับ

ปล.แรมผม 2G แล้วหล่ะครับ เครื่องมันอืดๆไม่รู้เป็นไร เป็นเฉพาะตอนที่เปิดโปรแกรมซ้อนอะไรเงี้ยครับ(ไม่ได้ซ้อนเยอะนะครับ ตัวเดียวก็เป็น) แต่ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมมันต้องให้ผมกดF1ด้วยอ่ะครับ เซงจริงๆเลย อาการนี้ ..ขนาดเมื้อก่อนผมเลยลงสองวินโดว์ในคอมผม แล้วตอนจะบูดเครื่องมันให้เลือกว่าจะเอาอันไหน ผมยอมล้างเครื่องใหม่ใช้วินโดว์เดียวเลยครับ เพราะไม่ชอบเวลาเปิดเครื่องแล้วต้องมานั่งEnter หรืออะไรก่อนจะเข้าวินโดว์อ่ะครับ

ปล2 แนะนำโปรแกรมล้างรีจัสตี้ขยะ ให้หน่อยได้มั้ยครับ (แล้วมันจะช่วยให้ F1หายไปเหรอครับ )

เรา่เปลี่ยนแค่ฮาร์ดดิกส์เป็นตัวใหม่ สามารถรอรับเครื่องได้เลยครับ

ระวังไปเจอบางร้านมั่ว บอกให้ทิ้งเครื่องไว้ 2-3วันค่อยมารับ

ถ้าเป็นแบบนั้นเปลี่ยนไปร้านอื่นครับ เพราะมีแนวโน้มว่าอาจจะได้ทิ้งเครื่องโน๊ตบุ๊คแบบถาวร

ไม่มีวันกลับได้คืนอีกหรือไม่อาจได้เครื่องกลับมาเน่ากว่าเดิม

ร้านที่ดีๆก็มีครับ เพียงแต่ต้องดูดี ค่อยๆสอบถามเก็บข้อมูลไปแต่ละร้าน แลัวค่อยตัดสินใจครับ

โอ้ว...ข้อมูลนี้สุดยอดครับ ผมหล่ะไม่ค่อยชอบไปซื้ออะไรที่พันทิพหรอกคัรบ มันชอบเอาของเก่ามาขาย(ย้อมแมว ทำซะเนียนเลย โดยมาหลายทีล่ะ เพราะไม่รู้เรื่องฮาร์ดแวร์ครับ)

แล้วนี่ถ้าเอาไปให้ช่างเปลี่ยน ช่างเค้าจะเอาHddมาเปลี่ยนให้เราเลย หรือว่าเราต้องไปเดินซื้อเองแล้วเอามาให้ช่างเค้าทำอีกทีนึงครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks