Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ... คอมฯผมกำลังจะเน่าหรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

งืมๆๆ...ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ สรุปแล้ว HDD ผมเสียแน่ๆแล้วหรือครับ แต่ผมก็อดสงสัยไม่ได้ว่า อาการแบบของผมนี่มันเป็นการเสียของ HDD จริงๆหรือ เพราะเท่าที่ผมทราบมา(งุๆปลาๆ) ถ้าHDD เสียมันจะเข้าวินโดว์ไม่ได้เลย (หรือมันมีหลายอาการหว่า...)

ตอนนี้ก็ใช้ได้ปกติ แต่ต้องกด F1+กับมีข้อความอย่างว่า

ปล. ถ้าเอาไปให้ช่างเปลี่ยนนี่รอรับได้เลยรึป่าวครับ หรือว่า คงต้องทิ้งเครื่องไว้ร้านสักกี่วันครับ

(ขออภัยที่ถามจุกจิกไปนิดนะครับ คือ อยากทราบรายละเอียดให้ได้มากที่สุดอ่ะครับ)

Comment

ปัญหาเครื่องอืดมีหลายสาเหตุครับ

ตั้งแต่เครื่องร้อนจัด เพราะเล่นคอมโน็ตบุ๊คไปนานๆ หลายชั่วโมงก็จะมีอาการแปลกๆ

พวกโน็ตบุ๊คจะเป็นกันมาก เพราะมันเปลี่ยนชุดระบายความร้อนไม่ได้แบบเครื่องคอมตั้งโต๊ะ

หน่วยความจำแรมไม่พอ ต้องอัพเกรดเป็นรุ่นที่สูงขึ้น หากเงินไม่ใช่ป้ญหา

แนะนำให้ซื้อแบบ 2 GB ครับ

และปัญหาอีกอย่างหนึ่งคือที่ตัวระบบปฎิบัติการ ลงโปรแกรมมากไป

ถอนโปรแกรมออกไม่ถูกวิธี ติดไวรัส โทรจัน สปายแวร์ ส่งผลให้

เครื่องอืดๆ

ทางแก้คือหาพวกโปรแกรมล้างรีจัสตี้ขยะ โปรแกรมแอนตี้ไวรัส แอนตี้สปายแวร์มาจัดการครับ

Comment

ปล. ถ้าเอาไปให้ช่างเปลี่ยนนี่รอรับได้เลยรึป่าวครับ หรือว่า คงต้องทิ้งเครื่องไว้ร้านสักกี่วันครับ

(ขออภัยที่ถามจุกจิกไปนิดนะครับ คือ อยากทราบรายละเอียดให้ได้มากที่สุดอ่ะครับ)[/QUOTE]

เรา่เปลี่ยนแค่ฮาร์ดดิกส์เป็นตัวใหม่ สามารถรอรับเครื่องได้เลยครับ

ระวังไปเจอบางร้านมั่ว บอกให้ทิ้งเครื่องไว้ 2-3วันค่อยมารับ

ถ้าเป็นแบบนั้นเปลี่ยนไปร้านอื่นครับ เพราะมีแนวโน้มว่าอาจจะได้ทิ้งเครื่องโน๊ตบุ๊คแบบถาวร

ไม่มีวันกลับได้คืนอีกหรือไม่อาจได้เครื่องกลับมาเน่ากว่าเดิม

ร้านที่ดีๆก็มีครับ เพียงแต่ต้องดูดี ค่อยๆสอบถามเก็บข้อมูลไปแต่ละร้าน แลัวค่อยตัดสินใจครับ

Comment

Originally posted by MR.GUNCOM View Post
          ปัญหาเครื่องอืดมีหลายสาเหตุครับ

ตั้งแต่เครื่องร้อนจัด เพราะเล่นคอมโน็ตบุ๊คไปนานๆ หลายชั่วโมงก็จะมีอาการแปลกๆ

พวกโน็ตบุ๊คจะเป็นกันมาก เพราะมันเปลี่ยนชุดระบายความร้อนไม่ได้แบบเครื่องคอมตั้งโต๊ะ

หน่วยความจำแรมไม่พอ ต้องอัพเกรดเป็นรุ่นที่สูงขึ้น หากเงินไม่ใช่ป้ญหา

แนะนำให้ซื้อแบบ 2 GB ครับ

และปัญหาอีกอย่างหนึ่งคือที่ตัวระบบปฎิบัติการ ลงโปรแกรมมากไป

ถอนโปรแกรมออกไม่ถูกวิธี ติดไวรัส โทรจัน สปายแวร์ ส่งผลให้

เครื่องอืดๆ

ทางแก้คือหาพวกโปรแกรมล้างรีจัสตี้ขยะ โปรแกรมแอนตี้ไวรัส แอนตี้สปายแวร์มาจัดการครับ
          งืมๆ...มีส่วนแน่เลยครับ พักหลังนี่ผมลงโปรแกรมเยอะมาก และบางตัวก็ลงๆถอนๆ แต่ตอนถอนไม่ทราบว่าถูกวิธีรึป่าว เพราะผมใช้โปรแกรม ธyour Uninstall อ่ะครับ

ปล.แรมผม 2G แล้วหล่ะครับ เครื่องมันอืดๆไม่รู้เป็นไร เป็นเฉพาะตอนที่เปิดโปรแกรมซ้อนอะไรเงี้ยครับ(ไม่ได้ซ้อนเยอะนะครับ ตัวเดียวก็เป็น) แต่ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมมันต้องให้ผมกดF1ด้วยอ่ะครับ เซงจริงๆเลย อาการนี้ ..ขนาดเมื้อก่อนผมเลยลงสองวินโดว์ในคอมผม แล้วตอนจะบูดเครื่องมันให้เลือกว่าจะเอาอันไหน ผมยอมล้างเครื่องใหม่ใช้วินโดว์เดียวเลยครับ เพราะไม่ชอบเวลาเปิดเครื่องแล้วต้องมานั่งEnter หรืออะไรก่อนจะเข้าวินโดว์อ่ะครับ

ปล2 แนะนำโปรแกรมล้างรีจัสตี้ขยะ ให้หน่อยได้มั้ยครับ (แล้วมันจะช่วยให้ F1หายไปเหรอครับ )

Comment

เรา่เปลี่ยนแค่ฮาร์ดดิกส์เป็นตัวใหม่ สามารถรอรับเครื่องได้เลยครับ

ระวังไปเจอบางร้านมั่ว บอกให้ทิ้งเครื่องไว้ 2-3วันค่อยมารับ

ถ้าเป็นแบบนั้นเปลี่ยนไปร้านอื่นครับ เพราะมีแนวโน้มว่าอาจจะได้ทิ้งเครื่องโน๊ตบุ๊คแบบถาวร

ไม่มีวันกลับได้คืนอีกหรือไม่อาจได้เครื่องกลับมาเน่ากว่าเดิม

ร้านที่ดีๆก็มีครับ เพียงแต่ต้องดูดี ค่อยๆสอบถามเก็บข้อมูลไปแต่ละร้าน แลัวค่อยตัดสินใจครับ

โอ้ว...ข้อมูลนี้สุดยอดครับ ผมหล่ะไม่ค่อยชอบไปซื้ออะไรที่พันทิพหรอกคัรบ มันชอบเอาของเก่ามาขาย(ย้อมแมว ทำซะเนียนเลย โดยมาหลายทีล่ะ เพราะไม่รู้เรื่องฮาร์ดแวร์ครับ)

แล้วนี่ถ้าเอาไปให้ช่างเปลี่ยน ช่างเค้าจะเอาHddมาเปลี่ยนให้เราเลย หรือว่าเราต้องไปเดินซื้อเองแล้วเอามาให้ช่างเค้าทำอีกทีนึงครับ

Comment

แล้วนี่ถ้าเอาไปให้ช่างเปลี่ยน ช่างเค้าจะเอาHddมาเปลี่ยนให้เราเลย หรือว่าเราต้องไปเดินซื้อเองแล้วเอามาให้ช่างเค้าทำอีกทีนึงครับ[/QUOTE]

เราต้องไปเดินซื้อเองครับ แลัวค่อยเอาให้ช่างเค้าถอดเปลี่ยนให้

และตอนไปซื้อฮาดร์ดิกส์ที่ร้านต้องดูว่ามันเป็นประกันของที่ไหนครับ ประกันร้านหรือประกันศูนย์

ต้องเลือกประกันศูนย์

เพราะประกันร้านมันไม่ค่อยแน่นอนเชื่อถือไม่ได้

บางทีซื้อของมันมา พอของที่เราซื้อมามีป้ญหาจะมาเปลี่ยนเพราะมีประกันร้าน

บางทีมันปิดร้านหนีหรือเปลี่ยนชื่อไปครับ หรือไม่เวลาจะเอาไปเปลี่ยนที่ร้านเพราะยังอยู่ในประิักันอยู่

คนขายก็จะทำท่าทางเอ๋อๆ จำไม่ได้ โรคสมาธิสั้นกำเริบ พร้อมกับยกเหตุผลมาสารพัด108

มาอ้าง เช่น ใช่ซื้อจากร้านนี้หรือ ร้านเราไม่รับประกันรุ่นนี้แล้ว สินค้าตัวนี้ร้านเราไม่เคยขาย.....

และอื่นๆอีกมากมายทีจะยกมาอ้าง

......อ้าวผิดที่คนซื้อใช่มั้ยเนี่ย ที่มาซื้อของที่ร้านนี้ เข้าทำนองเตะหมู(ยื่นเงิน)เข้าปากหมา(คนขายเฮงซวย)

ก็ยากที่จะได้คืนและเรียกร้องสิทธิใดๆที่เราควรจะได้รับ จากร้านเห็นแก่ตัวพวกนี้

ความจริงประกันร้านที่ดีๆ ก็มีครับ....แต่น้อย พวกนักเล่นคอมจริงๆจะรู้จักแต่มีเพียงไม่กี่ร้าน
              Last edited by MR.GUNCOM; 17 Apr 2008, 06:36:32.

Comment

ปล.แรมผม 2G แล้วหล่ะครับ เครื่องมันอืดๆไม่รู้เป็นไร เป็นเฉพาะตอนที่เปิดโปรแกรมซ้อนอะไรเงี้ยครับ(ไม่ได้ซ้อนเยอะนะครับ ตัวเดียวก็เป็น)

เป็นไปได้ 3 กรณีครับ

อย่างแรกในเครื่องของคุณอาจมีโปรแกรมไวรัสฝังตัวอยู่ ลองใช้แอนตี้ไวรัสที่อัพเดทแล้วแสกนดู

ถ้าพบก็กำจัดซะ

อย่างที่สอง เป็นเพราะเวลาที่เราใช้เครื่องไปนาน ระบบจะสร้างไพล์ส่วนเกินหรือที่เรียกว่าไพล์ขยะออกมา ลองใช้โปรแกรมจัดการรีจัสตี้ดู

รวมไปถึงการไม่มั่นจัดเรียงขัอมูลให้เป็นระเบียบ ก็จะทำทำให้ขัอมูลอยู่กระจัดกระจาย เวลาี่อ่านข้อมูลก็จะอืดลง

อย่างที่สาม เกิดจากความร้อนของเครื่องที่ขึ้นสูง เวลาที่รันการทำงานหนักๆ จากที่บอกมา

เปิดแค่โปรแกรมเดียวเครื่องก็อืดๆ นั่นก็เป้นเพราะโปรแกรมแต่ละตัวกินพลังงานของซีพียูไม่เท่ากัน

บางโปรแกรมกินมาก แต่บางโปรแกรมก็กินน้อย แต่ก็นั้นแหละครับ พอซีพียูเริ่ม

ทำงานรันโปรแกรมหนักขึ้น ความร้อนก็จะค่อยๆไต่สูงขึ้น เครื่องก็เลยเริ่มที่จะช้าลง

หนักสุดคืนน็อกไปเลย

อย่างที่บอกครับว่าเครื่องโน๊ตบุ๊คนั้นไม่สามารถถอดเปลี่ยนชุดระบายความร้อนได้

แบบคอมเครื่องใหญ่.......แต่เราสามารถใช้ชุดระบายความร้อนเสริม

ที่เรียกกันว่า"แท่นรองระบายความร้อนโน๊ตบุ๊ค"ที่มีวางขายทั่วไปในพันทิพย์

ถ้าเป็นแท่นจีนจะตัวละประมาณ 200-300 กว่าบาท แต่ถ้าเป็นของที่มียี่ห้อหน่อย

ก็จะตัวละ1200-2000กว่าบาทเกือบสามพัน อาจจะแพง แต่คุณภาพและเนื้องานในการผลิตจะดีกว่า

และที่สำค้ญคือจะมีประกันแท่นตั้งแต่พัดลม ช่องต่อต่างๆ บางรุ่นอาจมีลูกเล่นเป็นพวกโคมไฟจิ๋วพับได้

แต่แบบถ้าประหยัดเงิน ก็ใช้สมุดหน้าเหลืองหนุนด้านหลังเครื่องให้ยกขึ้นสูง

ซึ่งจะทำมุมประมาณ 45 องศา แล้วเราก้ใช้พัดลมบ้านขนาด 12 หรือ 16 นิ้วเป่าด้านข้างโดนที่เราเลือกว่าจะวางด้านซ้ายหรือด้านขวา ด้านที่ไม่เกะกะมือเวลาที่เรากดคีย์บอด

รับรองว่าเครื่องเย็นครับ นี่เป็นวิธีแก้ปัญหาแบบภูมิปัญญาชาวบ้าน(คอม)
                Last edited by MR.GUNCOM; 17 Apr 2008, 08:02:21.

Comment

ต้องกดF1ก่อนเท่านั้นถึงจะเข้าวินโดว์ได้ครับ

ลองเปลี่ยนฮาร์ดดิกส์เป็นตัวใหม่และลงโปรแกรมใหม่ครับ แลัวดูว่ายังมีข้อความให้กด F1 อีกหรือเปล่าครับ

เพราะตามปกติแล้วการที่มีให้กดเครื่องหมาย F1 ก็แสดงว่าอุปกรณ์ในเครื่องบางตัวอาจมีป้ญหาครับ

ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่แล้ว ข้อความเตือนก็น่าจะหายไป

แต่ถ้าเปลี่ยนใหม่แล้วยังขึ้นขัอความเตือนให้กด F1 อีก คงต้องเข้าไปเช็คในไบออส

เพราะอาจมีการตั้งค่าต่างๆที่ไม่เหมาะสม

Comment

แท่นระบายความร้อนโน๊ตบุ๊ค

http://www.jedicool.com/list.php?cate=10

http://www.tkcom99.com/index.php?is_...=9&s_cat_id=52
                    Attached Files
                    Last edited by MR.GUNCOM; 20 Mar 2009, 22:06:23.

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ หายสงสัยไปมากทีเดียวครับ

ขอบคุณทุกคำตอบ ทุกท่านที่ให้คำตอบจริงๆครับ

Comment

Working...
                      X