overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: สอนอ่านสเป็คกล้องหน่อย

OverclockZone Member top41's Avatar

Default สอนอ่านสเป็คกล้องหน่อย

ไม่ค่อยเข้าใจพวก ขนาดเล็นส์ รูรับแสง ไรพวกเนี่ย
    ช่วยอธิบายหน่อยครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

อ่ะ มาตอบห้ายย

เอาไรก่อนดี F Number ก่อนเลยละกัน
    F Number หรือ รูรับแสง มีหน่วยเป็นเลข เช่น 2.8, 3.2, 4, 6, 8
    เวลาโชว์จะขึ้น F2.8 ประมาณนี้หล่ะครับ

ความสำคัญ ถ้าเลขน้อยหมายความว่าเปิดรูรัปแสงกว้าง มีผลทำให้ระยะชัดลึกน้อย คือ ภาพที่นอกเหนือระยะFocus ไปแล้วจะเบลอครับ ใช้กันมากเวลาถ่ายรูปบุคคล และ Macro
    ผลที่ตามมาเมื่อแสงเข้าเยอะ ก็ทำให้เราเปิดSpeed Shutterสูงๆได้(จะอธิบายในภายหลังครับ)

ถ้าเลขมาก คือรูรับแสงจะแคบลง ผลก็ตรงข้ามครับ ระยะชัดลึกจะมาก ใช้บ่อยในการถ่ายรูปทิวทัศน์ แต่ในเวลาที่มีแสงน้อย จะทำให้เราเปิดSpeed Shutter สูงๆมากไม่ได้ครับ

ต่อมา
    Speed Shutter
    เป็นระยะเวลาในการเปิดรับแสงเข้ามายังเซนเซอร์ของกล้องครับ จะเป็นจำนวนเช่น 1/500, 1/250, 1/100, 1/80 มีหน่วยเป็นวินาที และอาจมีเป็น1,2วิ ได้ครับ

เปิดนานแสงเข้ามาก ก็ทำให้ภาพสว่างครับ แต่ควรใช้ขาตั้งร่วมด้วยเพราะอาจทำให้ภาพเบอลจากการสั่นของมือได้ โดยปกติแล้วคนเราจะถ่ายได้นิ่ง ที่Speed Shutterต่ำสุดประมาณ 1/125 ครับ (แล้วแต่กรณี บางทีผมก็ทำได้1/80ครับ)

เปิดเร็ว แสงเข้าน้อยภาพก็มืดครับ

ทั้งหมดขึ้นอยู่กับสภาพแสงว่าในตอนนั้น สว่างมากน้อยเพียงใดครับ

แล้วมีอะไรอีกน้า~~ ถ้านึกอะไรได้เพิ่มก็จะมาบอกเพิ่มละกันครับ
    แล้วถ้าอยากรู้อะไรก็เอามาลงไว้นะครับ จะพยายามหาคำตอบมาให้ครับ

ปล.ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
    Last edited by Beaver_XT; 7 Dec 2006 at 21:48:20. Reason: พิมพ์ผิด พิมพ์ตก...รีบพิมพ์ก็งี้

OverclockZone Member wit_ptd's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    โดยปกติแล้วคนเราจะถ่ายได้นิ่ง ที่Speed Shutterต่ำสุดประมาณ 1/125 ครับ (แล้วแต่กรณี บางทีผมก็ทำได้1/80ครับ)

ทำไมมันเร็วจังอะคับ ถ่ายจริงๆผมทำได้ตั้ง 1/30 นะ
    แต่ถ้าชัวร์ๆ ก็1/60 อะคับ
    ถ้าถ่ายด้วยมือก็อย่าให้เกิน 1/30 อะคับ

OverclockZone Member pod's Avatar

จริงๆ แล้วความเร็วชัตเตอร์น้อยที่สุดที่หวังผลได้(คิดว่ากล้องนิ่งพอ)
    จะมีค่าเท่ากับ 1/ทางยาวโฟกัส

สมมุติ

ใช้เลนส์ 50 mm ค่าความเร็วชัตเตอร์ที่น้อยที่สุดที่สามารถหวังผลได้คือ 1/50 วินาที
    (ถ้าต่ำกว่านี้โอกาสที่ภาพจะออกมาเบลอค่อนข้างสูง)

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

หุๆ เรื่องSpeed Shutterที่กดได้เนี่ย ไปอ่านในหนังสือเจอมาอ่ะครับ คิดว่ามันน่าจะมาตราฐานกว่า ถ้าใช่มือตัวผมเองจริงๆได้ต่ำสุดที่ 1/25อ่ะคับแต่ไม่ได้ซูมนะ

OverclockZone Member

จริงๆถ้าจะทำความเข้าใจเรื่องนี้ มันจะมีส่วนประกอบอยู่3อย่าง คือ
    1. ความกว้างของรูรับแสง
    2. ความเร็วของชัตเตอร์
    3. ความไวแสงของฟิมล์ (ของ digital คือ ISO นั่นแหละ)

ผมเองก็ไม่ค่อยรู้อะไรนักนะครับ อาศัยอ่านตามเวปเอาเหมือนกัลล
    ถ้าสนใจเรื่องลองเข้าไปอ่านที่เวปนี้ครับ อธิบายได้ละเอียดดีครับ
    http://olyclub.9champ.com/how_it_wor...re_values.html

ลิงค์ข้างบนฮาดีอ่ะ ได้ความรู้ด้วย ^_^

OverclockZone Member top41's Avatar

ขอบคุณครับ ทำให้ผมกระจ่างขึ้นเยอะเลย

ตอนนี้ผมมีกล้อง ฟีล์ม อยู่ 2 ตัว
    -Canon EOS 850
    -Minolta Dynax 7000i

เล็นส์ล้างไม่ได้ EOS ก็ตั้ง Manual ไม่ได้เลย
    มัน Auto หมด
    แต่เป้น SLR นะ ถ่ายลำบาก ต้องเอาไปล้างแล้วแสกนเข้าคอม
    แต่ก็ดีที่ได้ของฟรี

OverclockZone Member

Minolta Dynax 7000i ผมเคยใช้ครับ ตอนนี้ไปอยู่กับญาติแล้ว
    ถ้าจะถ่ายให้สนุกกับกล้องฟิมล์ล่ะก็ ลองถ่ายขาวดำสิครับ
    จะเข้าใจเรื่องของแสงขึ้นอีกด้วย เพราะว่ายังไม่มีเรื่องของสีเข้ามาเกี่ยว

แต่ภาพขาวดำกับฟิมล์นี่ของคู่กันจริงๆ ขึ้นเกรนหน่อยๆสวยมากๆ
    ของแบบนี้ดิจิตอลยังทำไม่ได้เท่ากล้องฟิมล์ครับ

ครับ ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks