overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: ใครเคยใช้ทั้ง intel และ amd ครับ ช่วยฟันธงที

OverclockZone Member

Default ใครเคยใช้ทั้ง intel และ amd ครับ ช่วยฟันธงที

อยากทราบความเห็นครับ

จากผู้ที่เคยใช้ของทั้งสองค่ายนี้

จะนำไปประกอบการตัดสินใจซื้อคอม

- คือผมได้ยินมาว่า intel เสถียรกว่า amd

เสถียรกว่าเนี่ย มันประมาณว่า เปิดเครื่องทั้งวันนานๆแล้วไม่มีอาการค้าง หรือ re อะไรเทือกนี้หรือครับ

เพราะเครื่องที่ใช้อยู่ [เตรียมโละ]

เป็น AMD Athlon XP 2800+ ใช้งานมาสี่ปีกว่าแล้ว

clock ใน bios อะครับ ไปที่ 2.08 GHz แล้วก็เปิดมันเกือบทั้งวัน

5-6 ชั่วโมงจะปิดซักทีนึง แอร์ก็ไม่ค่อยจะเปิด

เล่นเกมส์ทั้ง pes6 , dota , splinter cell แล้วก็ต่อเน็ต เล่น msn ฟังเพลง

มันไม่มีอาการอะไรเลยครับ เลยคิดว่า เอ จะใช้ต่อดีมั้ย เพราะมันก็แรงดีนะ

คือ ตอนนี้ใจอยากลองใช้ C2D บ้างอะครับ แต่มันแพงไปหน่อย

แล้วความจริง intel มันทนกว่า amd มากแค่ไหนครับ ?

อีกอย่างผมใช้งานแค่พวก เล่นเน็ต แล้วก็เล่น pes2008 สลับกันไป

ผมควรจะใช้ AMD ต่อดีมั้ยครับ ?

channaronk
    Guest

มันก็พอๆกันอะนะ อันนี้ อยู่ทีความชอบครับผม

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

intel ทนกว่าได้ไง
    ดูรับประกันดิ
    AMD ตั้ง 5 ปี
    Intel 3 ปี เอง
    ตัดสินใจได้ยัง

OverclockZone Member jetsomrerk's Avatar

กระทู้แบบนี้มาอีกและ

คุณมีเงินเท่าไหร่ก็ซื้อเท่าที่มีแล้วกัน

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

ถ้าไม่บอกจะรู้ไหมว่าใช้ CPU ญี่ห้ออะไร

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

เง้อ คำถามแบบนี้มาแว้ว

คุณใช้คอมเกิน 3 ปีป่าวงับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

Boringgggggg

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member

เกิน 3 ปี แน่นอนครับ

OverclockZone Member begin's Avatar

ดูที่งบแล้วเทียบราคาของแต่ละตัว แล้วมาตัดสินใจดีกว่าครับ
    ไม่งั้นปัญหานี้ก็เถียงกันโลกแตกก็ไม่จบหรอก
    อย๔ู่ที่การใช้งาน+งบด้วย

OverclockZone Member JS29584's Avatar

ที่เคยผ่านมือมา มี
    X2 3800+
    X2 4200+
    E2180
    E6550

เวลาคลิกเปิด My com เปิดเว็บไรพวกนี้ก็พอๆกัน เมื่อลอง super pi กับ บีบอัดไฟล์ รู้สึกได้ว่า E6550 เร็วกว่าเห็นๆ
    แต่ E6550 พอฟูโหลดเต็มที่ มันจะช้าไปทั้งระบบเลย
    แต่ฝั่ง X2 ยังไม่ได้ลอง ว่าเวลาฟูโหลดมันจะค้างไหม

ปล.สามตัวบนที่ลองเป็นเครื่องเพื่อน ส่วน E6550 เป็นเครื่องห้องสมุด

สรุปจะซื้ออะไรก็ได้ แล้วแต่ศรัทธา

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ใช้ทั้งAMDและIntelไม่เสถียรทั้งคู่เลยเพราะวินโดวส์พาล่ม :P

OverclockZone Member schwarzkopf's Avatar

คำถามโลกร้อน

OverclockZone Member underworldx's Avatar

เป็นปัญหาโลกแตกครับ ค่ายใหนก็ดีเหมือนกันหมดละคับ ผมก็ใช้ทั้ง 2 ค่าย แล้วแต่ว่าจะชอบค่ายใหน

OverclockZone Member linglom's Avatar

คนเล่น AMD ก็อยากเปลี่ยนไปลอง Intel
    ผมเล่น Intel มา ก็อยากลอง AMD ดูบ้าง

OverclockZone Member artm5's Avatar
    สวนหลวง ร.9 / ประเวศ / พาราไดซ์

คนเล่น AMD หน้าตาดี อิอิ

OverclockZone Member Sprinter's Avatar

อะไรทนกว่า ขอตอบว่าทนเหมือนๆกัน

อะไรเสถียรกว่า ขอตอบว่าพอๆกัน

อะไรคุ้มกว่า ขอตอบว่า คุ้มทั้งคู่

งบเท่าไหน ก็แรงได้ตามงบเท่านั้นแหละครับ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ผมว่าเครื่องเก่าคุณ มันก็การันตีในคุณภาพของ cpu อยู่แล้วนะครับ ไม่เห็นจะต้องคิดอะไรให้มากมาย

OverclockZone Member bravowing's Avatar
    Nakorn Ratchasrima

แหะๆ ใครใช้ duron 1.6 ตอนนั้น ยอมรับเลยตอนนั้นร้อน แต่เกมลื่นดี แล้วไอตัวนั้นก็ MOBO พัง เปลี่ยนใหม่ได้ intel มา ชุดใหม่เลย ก็เล่นๆแล้วมีแบบที่พวกพี่ๆบอก โหลดมากๆ ช้าทั้งระบบ P4 511 2.8Ghz อ่า
    --------------------------------------------------
    สรุป ไม่มีตัวไหนดีกว่ากันเท่าไหร่อะครับ แต่เรื่อง เป็นมิตรกับกระเป๋าตัง นี่ AMD

OverclockZone Member narwintr's Avatar

ลัทธิ amd ไม่เสถียรยังอยู่คู่โลกต่อไปครับ อิอิ

ผมได้ใช้งานทั้ง Intel และ AMD ขอตอบว่า

เมื่อสมัย Pentium4 ที่ office ผมใช้ Pentium4 2.8 HT ขอบอกว่าอืดมาก ๆ เวลาเปิดนาน ๆ ไม่ดับหรอกครับ เพราะต้องสั่งรีสตาร์ทเอง - -*

แต่ที่บ้านผมใช้นกย่าง 1.2 โอไป 1.4 ใช้งานได้ราบรื่นกว่า P4 2.8 (จากความรู้สึก) ตอนนั้นผมไม่ได้เล่นเกมส์ (ถึงเล่นก็เล่นเกมส์เบา ๆ อย่างฟาโรห์ ซึ่ง Pentium2 ก็ยังรันได้ลื่น ๆ ไม่เชื่อลองดู) ผมทำงานด้านกราฟฟิกส์ ใช้ Photoshop Illustrator Flash Dreamweaver ประมาณนี้

พอมาสมัย Pentium D ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก นกย่างเป็น 64 3000+ รู้สึกว่ามันไม่ค่อยลื่นพิกล ๆ สรุป แรมเสีย - -* ก็เอาไปเปลี่ยนก็กลับมาลื่นตามประสา AMD งานที่ทำก็ โอเคเลย รู้สึกเร็วขึ้นกว่าเยอะแยะ

ที่ office ก็เปลี่ยนไปเล่น Pentium D ตระกูล 8XX (แผนกผมได้ 830) โอ้โห ลื่นกว่า P4 มากมาย แต่ขอโทษ เล่นไป ๆ ชอบอืด ๆ ๆ แล้วก็รีสตาร์ท (เปิดนาน ๆ ไม่ต้องพูดถึง)

ผมก็ลาออกจากที่นั่นแล้วก็กลับมาเรียนต่อ

เรียนไปได้สักปี่ก็เปลี่ยนเป็น X2 4000+ ใช้คู่กับ notebook CoreDuo T2300E ขอบอกว่า CoreDuo แปลงไฟล์เร็วกว่า (ใช้ Ulead Video Studio 10) ทั้ง ๆ ที่แค่ 1.6GHz เท่านั้นเอง (AMD นานมาก ๆ) แต่เวลาเล่น MSN เล่นเน็ต กลับอืดกว่า (เรียกโปรแกรม / สลับหน้าต่างช้ากว่า)

ปัจจุบัน ใช้ X2 5000+ Black Edition ก็ลื่นดีนะ
    และอีกสองเครื่องเป็น Intel เครื่องหนึ่ง Q6600( ตัวนี้ใช้งานอย่างเดียว อย่างอื่นไม่แต่) เครื่องสอง E4500 ตัวนี้ก็ทำงานมั่งเล่นมั่ง เวลาใช้งานทั่วไป E4500 หน่วง ๆ กว่า AMD เหมือนคิดอะไรเอ่ยอยู่

เวลาทำงาน Render Video แข่งกัน Q6600 ชนะ E4500 นำ X2 5000+ อยู่ไม่เกิน 1-2 นาที
    Build Project ใน Visual Studio Q6600 ก็พอ ๆ กับตัวอื่น เร็วกว่า E4500 ประมาณ 5-10 วิ (จากความรู้สึก) E4500 เร็วกว่า X2 5000+ 1-5 วิ (จากความรู้สึก)

ราคา E4500 ซื้อมา 3980 บาท พร้อมบอร์ด G31 (กะเอามาทำงานเต็มที่)
    ราคา 5000+ Black ซื้อมา 3260 บาท (บอร์ด AX78 เดิม) (กะเอามาเล่นเต็มที่)

สรุปก็พอ ๆ กันครับ เร็วกว่ากันไม่เกิน 10-20 วิ (แล้วแต่งานด้วยเน้อ)

แต่ที่แน่ ๆ

โหลดบิทได้ 200-220KB/s เท่ากันทุกเครื่องเลย จะมีซีพียูยี่ห้อไหนที่โหลดได้ 1MB/s ที่บ้านผมไหมเนี่ย อิอิ

OverclockZone Member ohuang's Avatar

Quote Originally Posted by Error_Pc View Post
    ผมว่าเครื่องเก่าคุณ มันก็การันตีในคุณภาพของ cpu อยู่แล้วนะครับ ไม่เห็นจะต้องคิดอะไรให้มากมาย
    ถูกพี่เค้าเเล้วเเต่ความชอบด้วยครับเเต่คาวมเห็นผมว่าAMD ถูกตังกว่า ก็มันลงท้ายด้วยดี จไม่ดีได้ไง เเต่ไอ้nbของผมมันเลี่ยงลำบาก เเต่ยังไงผมรักเอเอ็มดีที่หนึ่งครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks