Announcement

Collapse
No announcement yet.

blue screen เกิดบ่อย ควรแก้ที่ไหนค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• blue screen เกิดบ่อย ควรแก้ที่ไหนค่ะ

ลองลง window หลายทีแล้วค่ะ
    แล้วแผ่นที่ใช้ลงนี่ก้อ ใช้ลงมาหลายเครื่องก้อไม่มีปัญหา

เมื่อลง window เสร็จก้อได้ update จนหมดแล้วค่ะ
    ลง driver ต่างๆๆก้อครบ

แต่ยังเกิด bluescreen ค่ะ

พอจะทราบไหมค่ะ ว่าควรแก้ที่ไหน
    ขอบคุณค่ะ

จอฟ้าแห่งความตาย เกิดจากหลายอย่างครับ เช่น แรมเสื่อมสภาะ ซัพพายหมดอายุ ดีไวซ์ไดเวอร์ ฯลฯ
    แล้วคุณ feel the sky เกิดการ Error ในส่วนไหนครับถ้าผมเคยเจอออาจช่วยแนะนำได้ครับ
    ลองโพสข้อความ Error มาครับ

Comment

******stop : 0x0000000A

เท่าที่หาดูในเนต ก้อพอจะทราบบ้างแล้ว
      ตอนนี้กำลังลง วินโดวใหม่และจะลองลงไดรเวอร์ใหม่ค่ะ

Comment

Error Code 0x0000000A

สำหรับรหัสความผิดพลาดตัวแรกนี้ โดยปกติแล้วจะเกิดจากไดรเวอร์บางตัวที่เข้าไปใช้ตำแหน่งแอดเดรสของหน่วยความจำไม่ถูกต้อง รวมทั้งการไม่สนับสนุนกันระหว่างอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์และตัวซอฟต์แวร์ไดรเวอร์ด้วย หากความผิดพลาดนี้ถูกแจ้งขึ้นมาระหว่างการติดตั้งวินโดวส์นั้น ให้เข้าไปปิดฟีเจอร์ Plug & Play ,All Shadowing, Bios virus protection และ All Caching ในไบออส ถ้าอุปกรณ์บางชิ้นของคุณเก่าเกินไป แนะนำให้เข้าไปที่เว็บ http://www.microsoft.com/hcl เพื่อตรวจสอบรายชื่อของฮาร์ดแวร์ที่ผ่านการรับรองจากไมโครซอฟท์ด้วย แต่ถ้าความผิดพลาดนี้เกิดขึ้นหลังจากใช้งานวินโดวส์ให้คุณปิดโปรแกรม Antivirus แล้วเลือกบูตด้วยแผ่นติดตั้งวินโดวส์ เพื่อซ่อมแซมไฟล์ด้วยตัวเลือก “R” และย่าลืมใช้ฟีเจอร์ Roll back driver ระหว่างขั้นตอนนี้ด้วย

Comment

ลงวินโดวส์ใหม่หลายครั้งแต่ยังเกิดจอฟ้าอยู่อีก อันดับแรก ควรเปลี่ยนแผ่นที่ใช้ลงด้วย ถ้าเปลี่ยนแผ่นแล้วก็ยังเกิดจอฟ้าอยู่ดี ก็ควรเพ่งเล็งปัญหาไปที่ฮาร์ดแวร์ในเครื่องแล้วล่ะ

Comment

Working...
          X