Announcement

Collapse
No announcement yet.

คืนชีพให้ Dead Pixel ในจอ LCD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คืนชีพให้ Dead Pixel ในจอ LCD

ชุบชีวิต Dead Pixel ในจอ LCD

........ถาม: ผมซื้อจอแอลซีดีจากร้านค้าแถวบ้านมาใช้ได้ประมาณ 3 เดือนกว่าๆ แล้ว แต่เพิ่งจะสังเกตเห็นว่า
    มันมี 3 - 4จุดบริเวณกลางหน้าจอเป็นจุดสีแดงค้างเติ่งอยู่อย่างนั้น ผมกลุ้มใจมาก
    ยกไปเปลี่ยนทางร้านก็ไม่สามารถจัดการอะไรให้ได้แล้ว พอจะมีคำแนะนำบ้างไหมครับ

........ตอบ: สำหรับจุดบอดที่ปรากฏในจอ LCD ที่คุณพูดถึงนั้น ทางเทคนิคเขาเรียกว่า Dead Pixel ซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญตัวหนึ่งในการเลือกซื้อจอประเภทนี้ อย่างไรก็ตาม ปัญหาเรื่อง Dead Pixel
    ยังพอมีทางบรรเทาให้มันดีขึ้นได้บ้างเหมือนกัน

มีรายงานหลายฉบับที่ระบุว่า การทำให้พิกเซลที่บอดได้รับความร้อนสามารถแก้ปัญหาได้
    ซึ่งในทางทฤษฎีแรงกดเบารอบๆ Dead Pixel จะช่วยผลักดันให้ผลึกเหลวในตัวกลับเข้าไปอยู่ในตำแหน่ง
    ที่เหมาะสม ได้ (ประมาณว่า ฟื้นคืนชีพให้กับ Dead Pixel ได้ยังไงยังงั้น) โดยในทางปฏิบัติ ให้คุณปิดจอ LCD
    ก่อน จากนั้นให้ใช้ผ้าอ่อนนุ่มมาถูบริเวณที่พบ Dead Pixel ประมาณ 10 – 15 วินาที แล้วเปิดจอ LCD ให้ทำงาน
    จากนั้นให้สัมผัสบริเวณที่ถูด้วยผ้า ซึ่งมันอาจจะเกิดเสียงเบาๆ ให้ได้ยินก็อย่าตกใจ ลองดูจุดบอดในจอ LCD
    อีกครั้ง บางทีอาจมีข่าวดีให้คุณได้เฮก็ได้ อย่างไรก็ตาม มันก็มีคำเตือนอยู่นิดหนึ่งว่า อย่าถูจอแรงเกินไป
    เพราะมันอาจทำให้คุณได้จุดบอดเพิ่มขึ้นแทนนะครับ

วิธีแรกนี้ให้ออกแรงใช้ผ้าถูเบาๆ แต่ต้องเร็วๆ (เพื่อให้เกิดความร้อน) รอบบริเวณที่เกิด Dead pixel

หากวิธีแรกไม่สำเร็จลองใช้อีก 2 วิธีที่ปลอดภัยกว่า นั่นคือ การเปิดปิดพิกเซลอย่างรวดเร็ว นัยว่าเป็นความพยายามอย่างหนึ่งในการรีเซต หรือสลับให้พิกเซลที่มีปัญหากลับไปอยู่ในสถานะปกติของการทำงาน สำหรับการแก้ไขด้วยวิธีนี้สามารถใช้ซอฟต์แวร์แจกฟรีอย่างเช่น Dead Pixel Tester หรือ DPT ซึ่งจะมีส่วนการทำงานเพิ่มเติมที่เรียกว่า Pixel Exerciser ส่วนอีกวิธีหนึ่งจะเป็นการเปิดเว็บเพจ Screefix ที่มีแอพเพล็ตจาวาทำหน้าที่สุ่มเปิดปิดจุดพิกเซลหลายครั้งต่อวินาที อย่างไรก็ดี การแก้ไขด้วย 2 วิธีนี้จะต้องใช้เวลานานนับชั่วโมงถึงจะเห็นผล ซึ่งหากโชคดี คุณก็จะได้พิกเซลที่ทำงานเป็นปกติกลับคืนมา

ข้อมูลจาก www.arip.co.th

ดีคับ..สำหรับข้อมูล...

Comment

แล้วถ้าเป็นจอกระจกล่ะครับ ใช้ได้แต่วิธีที่ 2

Comment

สุดยอดความรู้ ขอบคุณคับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

thank you กำลังครอบครองจอนี้ได้ไม่นานเอง

Comment

หายจริงมั้ย หาคนมายืนยัน

Comment

ตอนผมซื้อจอมามี 1 จุดแดงค้าง แต่ผมก็ลองเอานิ้วจิ้มถูๆ มันก็หาย งง เลยอันนี้จริงๆครับยืนยัน

Comment

ขอบคุณครับ แต่ไม่มีจอLCDอ่ะ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ขอขุดขึ้นมาหน่อยนะเพิ่งซื้อมามี1จุดเซ็งอารม

Comment

ถ้าทำแล้วคืนชีพได้ นับว่าโชคดีมากครับ
                        แต่ปกติถ้ามีเกิน 5 จุดมันจะส่งเครมได้นะครับ

Comment

ทำแล้วได้จุดเพิ่มก้ดีคับ

จะได้ เอาไปเคลมได้ ถ้ามันเพิ่มจนถึงที่ประกันมันบอก 55+

Comment

ลอง2วิธีแล้วไม่หายเลยเครียดๆๆเด๋วจิ้มเองแมร่ง5จุดเลยอิอิ

Comment

คุณครับ

Comment

Working...
                              X