Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมขอตั้งกระทู้นี้เพื่อคำตอบ ที่ผมสงสัยมานานครับ ทุกคนก้อคงสงสัยด้วย อิอิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมขอตั้งกระทู้นี้เพื่อคำตอบ ที่ผมสงสัยมานานครับ ทุกคนก้อคงสงสัยด้วย อิอิ

ผมขอตั้งกระทู้นี้เพื่อคำตอบ ที่ผมสงสัยมานานครับ ทุกคนก้อคงสงสัยด้วย อิอิ

เกี่ยวกับการเล่นเกมครับ ก้อคือ ตอนนี้ผมใช้ PC เล่นงับ การ์ด 3850 ก้อถือว่าลื่นทุกเกมนะ

ก้อเลยสงสัยว่า เครื่องเล่นเกมที่ดีทีสุดคือ เครื่องไรครับ PC PS3 XBOX แล้ว ยกตัวอย่าง PC มันจะเป็น 1280*1024 แล้ว AA ปรับตามความต้องการ แล้ว PS3 XBOX มันเป็นภาพยังไงครับ มันละเอียดเท่า PC ป่าว แล้ว

ก้อคือ อันไหนเล่นดีกว่ากันครับ PC PS3 XBOX เพราว่าคอมเครื่องนี้ก้อ 30000 เอง แต่ PS3 มันแค่ 17000 อ่ะครับ ผมก้อเลยสงสัย

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

กำ ไม่มีใครตอบเลย แงแงแง

Comment

PS3 มันแค่ 17000 แล้วอย่าลืมจอ LCD TV แจ่มๆ...และค่าแผ่นแท้ด้วย....กินแกลบล่ะ ถ้าคิดจะสะสมเกมกันจริงๆ

แต่เรื่องจอ เราอาจหาจอ LCD 22 24 32นิ้ว มาเล่นก็ได้ คงไม่แพงมากนัก เลือกตัวที่มีพอร์ต HDMI ข้อดีของเกมคอนโซล
        พวกนี้คือ จอจะใหญ่แค่ไหน มันก้จะไม่ส่งผลต่อเฟรมเรทในเกม มันจะแสดงได้เต็มความสามารถของเครื่องได้เต็มที่ครับ..
        Last edited by armyman; 18 Apr 2008, 20:35:39.

Comment

เกมส์ ps3 xbox ส่วนใหญ่ซัพพอต 1080p กันเกือบหมด ละเอียดพอไหมละ แต่ก็ต้องมี HD TV รองรับถึงจะเห็นภาพสุดสวย pc มันก็ไม่ถือว่าเป็นเครื่องเล่นเกมส์หรอกครับ เกมส์มันก็ยังไม่หลากหลายเท่าหนักไปทาง Fps ซะมากกว่า ps3 กับ xbox แนวเกมส์จะเยอะกว่า หลายเกมส์ไม่ทำลง pc ด้วยต้องไปเล่นเครื่องมันเองโดยเฉพาะ จะเลือกว่าเครื่องไหนดีที่สุดก็แล้วแต่ความชอบ ว่าชอบเล่นเกมส์ อะไร อย่างผมรอ MGS4 กับ final 13 ออกอยู่นี่(ราคาเครื่องต้องลงด้วยนะ) เครื่องไหนได้สองเกมส์นี้ไปมันคือราชา สำหรับผมเลย

Comment

PC แหละครับผม ว่า

Comment

ผมคิดว่า PC น่าจะคุ้มสุดแล้วล่ะมั้งเพราะซื้อมาเล่นใช้ได้ทั้งทำงาน เล่นเกมส์ เปิดเวป ฟังเพลงและที่สำคัญสามารถโหลดบิทได้ด้วยครับคุณสมบัติครบพร้อมใน 1 เดียวคือ PC ถึงแม้เราอาจจะเสียกับคอมไปเงิน 3หมื่นแต่เราซื้อมาก็ใช้ได้นานหน่อยเออแล้วถ้าใครบอกเดียวคอมก็ตกยุคอีกงั้นผมก็บอกได้ว่าเดียวมันต้องมี PS4 มาอีกดิคือถ้าเราจะซื้อมาเล่นนี่อย่าไปคิดว่ามันจะตกรุ่นเพราะถ้าคิดของบนโลกคุณก็ไม่ต้องซื้อหรอกครับมัวร์แต่รอรุ่นใหม่งั้นก็รอต่อไปคือซื้อก่อนเล่นเกมส์แรงก่อนตกรุ่นก่อนแค่นั้นเอง

ปล.ที่จริงผมยังไม่รู้รายละเอียดเกี่ยวกับเครื่องพวก Console เลยแต่ไงผมว่ามันก็สู้คอมไม่ได้หรอกมันปริ้นงานได้มั้ยโหลดบิทได้มั้ยเข้าเวปได้มั้ยมี Hi 5 มั้ยแค่นั้นเองแหละ

Comment

เล่นเกมบน pc ละครับพัฒนาสมองดี ต้องคิดก่อนเล่น(เครื่องตูจะเล่นได้มั้ยว้า)
                สเปคถึงแต่เล่นแล้วเจอปัญหาก็ต้องมานั่งเช็คว่าไดร์เวอร์จอโอเคไหม หาแพทเกมมาอัพให้มันเสถียร
                ต้องคล๊อกเครื่องไหมจะได้เล่นลื่นๆ ต้องปับลดค่าเซ็ตติ้งอะไรบ้างถึงได้เฟรมเรท
                ลองถ้าเป็นพวกเกม console มีปัญหานิดหน่อยเล่นไม่ได้ขึ้นมาก็ส่งซ่อมสถานเดียว
                คงมีน้อยคนจะมานั่งซ่อมนั่งหาความผิดปรกติเอง(เพราะมันเครื่องเล่นเกมโดยเฉพาะนี่นา)
                Last edited by DeepThroath; 19 Apr 2008, 01:04:39.

Comment

เครื่องผมยังไม่ถึง3หมื่นเลย แต่ก็เล่นได้ทุกเกม

Comment

ขอบอกข้อดีข้อเสียของแต่ล่ะเครื่องล่ะกันครับ
                    เริ่มจากข้อดีล่ะกัน
                    XBOX360 ตอนนี้มีเกมส์ให้เล่นเยอะกว่าps3ภาพสวยงามมาก(แต่ต้องเล่นกับจอ lcdที่มีHDMI รองรับ1080p)เกมส์มีแผ่นก๊อปขายราคาไม่แพงประมาณแผ่นล่ะ200บาท เครื่องราคาไม่แพงประมาณ15000-16000 เกมส์ที่มีเล่นบนPCส่วนมากจะมีในXBOX360 ด้วยยกเว้นบางเกมส์ เล่นได้ลื่นไหลเต็มความสามารถของเครื่องซื้อเกมส์มาไม่ต้องคิดไรมากยัดแผ่นลงเครื่องแล้วก็เล่นได้เลย ใช้ดูหนังแผ่นHDDVDได้แต่ต้องซื้อเครื่องเพิ่มประมาณ 6000-7000 (แต่จะซื้อมาทำไมหว่าเพราะแผ่นHDDVDมันตายสนิทแล้วนี่)

ข้อเสีย ตัวเครื่องพังง่าย70%ของเครื่องที่ขายออกมาพังภายใน3เดือน 80%พังแน่นอนหลังจากนั้นเพราะเจอไฟแดง 3ดวง 555+(เขาบอกเกิดจากเรื่องความร้อนแต่คนที่เล่นในห้องแอร์ก็ยังพังแถบยุโรปอเมริกาก็ยังพังแล้วบ้านเราจะรอดเรอะ) เห็นบอกหลังออกมาเป็นรุ่น65 นาโน อาจจะมีโอกาศรอดสูงกว่าเดิมนิดหน่อยแต่ก็ยังมีพังอยู่ดี XBOX360กำลังจะตายตามHDDVDไปในไม่ช้านี้แล้วเพราะโดนBlu-ray บี้ซะแบนแต๊ดแต๋ ต้องเล่นกับจอ lcdที่มีHDMI รองรับ1080p ราคาต่ำๆก็19000 มั้ง เฉพาะค่าสายHDMI ของแท้ก็เป็นพัน ไม่มีประกันน่ะจ๊ะต้องเสียงดวงเอาเองบางร้านที่ขายอาจจะมีอ็อปชั่นให้เลือกอิอิอิไม่มีประกันศูนย์ เครื่องที่แปลงมาเพื่อให้เล่นแผ่นก๊อปต่อเล่นออนไลน์ไม่ได้น่ะระวังจะโดนแบน

PS3 ข้อดี ตัวเครื่องทนดี อนาคตไกลเพราะแผ่นBlu-ray กำลังมาแรงใช้ดูหนังBlu-ray ได้ เกมส์ที่น่าเล่นกำลังจำมาในเวลาไม่นานนี้เยอะ ภาพสวยสุดๆที่เล่นเกมส์และดูหนัง(แต่ต้องเล่นกับจอ lcdที่มีHDMI รองรับ1080p)เกมส์ที่มีเล่นบนPCส่วนมากจะมีในPS3 ด้วยยกเว้นบางเกมส์ เล่นได้ลื่นไหลเต็มความสามารถของเครื่องซื้อเกมส์มาไม่ต้องคิดไรมากยัดแผ่นลงเครื่องแล้วก็เล่นได้เลย ราคาเครื่องไม่แพงแล้วแต่รุ่นว่ามีขนาดHDDเท่าไหร่ อนาคตอันใกล้อาจจะได้เล่นแผ่นก๊อปเพราตอนนี้เครื่องบันทึกBlu-rayเริ่มมีมาวางขายแล้วแต่ยังแพงอยู่ ส่วนแผ่นเปล่าBlu-rayถูกลงมาเยอะเหลือแผ่นล่ะประมาณ500-600 บาทแล้ว

ข้อเสีย ราคาแผ่นเกมส์ยังสูงอยู่แผ่นล่ะประมาณ1500 ขึ้นไปแล้วแต่เกมส์ไม่มีแผ่นก๊อป ต้องเล่นกับจอ lcdที่มีHDMI รองรับ1080p ราคาต่ำๆก็19000 มั้ง ถึงจะให้ภาพสวยสมจริง เกมส์ที่มีให้เลือกเล่นยังน้อยอยู่เมื่อเทียบกับXBOX360 มีประกันน่ะจ๊ะต้องเสียงดวงเอาเองบางร้านที่ขายอาจจะมีอ็อปชั่นให้เลือกอิอิอิไม่มีประกันศูนย์เสียมาต้องส่งซ่อมต่างประเทศเสียค่าขนส่งเองอีกรอเป็นเดือน มีเจอปัญหาเรื่องหัวอ่านบ้างแต่ไม่เยอะ

PC ข้อดี มีเกมส์แนววางแผน กับ FPS ให้เลือกเล่นเยอะและเล่นสนุกกว่าได้อารมณ์กว่าบนเครื่อง console มากกก...ไม่ว่าจะเป็นเกมส์แนวFPSต้องคีย์บอร์ดกับเมาส์เท่านั้นถึงจะมันส์สะใจ หรือจะเกมส์แนววางแผนต้องเลือกพีซีเท่านั้นเพราะบนเครื่องconsole ไม่มีให้เล่น ใช้ทำอย่างอื่นได้สารพัดที่มากกว่าการเล่นเกมส์เพียงอย่างเดียว ทำเงินให้เราได้น่ะเองเครื่องconsoleทำเงินให้เราม่ะได้เลยสักกะบาท ไม่จำเป็นต้องไปซื้อจอที่มีHDMI เราก็สัมพัสกับภาพที่สวยงามได้ไม่แพ้เครื่องconsole ไม่ต้องกังวลว่าแผ่นจะเป็นรอยหรือหัวอ่านจะเสียเพราะติดตั้งลง HDDแล้ว ราคาแผ่นเกมส์ถูกมากๆๆๆหรือออาจจะไม่ต้องจ่ายเลยซักกะบาทเดียว โหลดเอาดิ มีคนทำmod ให้เล่นเยอะดี

ข้อเสีย เครื่องต้องแรง ไม่ใช่แค่ VGA เท่านั้นแต่ต้องรวม RAM CPU เข้าไปด้วยมันก็หมายถึงต้องจ่ายแพงในการลงทุนครั้งแรกอิอิอิ ไม่งั้นก็เล่นไม่ลื่นภาพไม่สวย (แต่อย่าลืมน่าว่าเราสามารถใช้มันทำงานหาเงินได้อิอิอิ) ยุ่งยากในการติดตั้งเกมส์ลงเครื่องถึงจะเล่นได้ ต้องคอยแก้ปัญหาอัพแพท อัพไดร์เวอร์ตลอดเวลา ถ้ารักจะเล่นเกมส์อาจจะต้องเสียเงินอัพเกรดเครื่องถ้าเกมส์ที่มาใหม่เครื่องเราเล่นไม่ได้ฮือๆๆๆ มีเกมส์ให้เลือกเล่นน้อยกว่าconsole บางเกมส์อาจจะไม่มีเลย

คิดออกแค่นี้แหละใครจะเพิ่มเติมก็เชิญเลยครับ สำหรับผม
                    PC+Wii+PSP ตอนนี้พอแล้วคร๊าบ เครื่อง PS3 รอให้มีแผ่นก๊อปราคาถูกๆออกมาก่อนค่อยซื้อเล่น ส่วนXBOX360รอให้มันไม่พังง่ายๆก่อนค่อยหันไปมองถึงแม้เกมส์จะน่าเล่นมากก็เถอะ
                    Last edited by Au_ninja; 20 Apr 2008, 03:48:15.

Comment

แหล่มเลยครับ ว่าแต่ ไอ้ Final 13 เนีย น่าจะมี PC มั่ง ตามเล่น มาแล้วทุกภาค

Comment

สำหรับผมนะ ถ้าชอบFPSต้องคอมฯ ถ้าไม่ใช่แนวนี้ก็เล่นคอนโซน

Comment

ผมก็ว่า คอมดีแล้วครับอัพได้เรื่อยๆ ภาพเสียงโอเค

cpu-AMD2 3000+ 64Processor 1.88 Ghz

แรม-Kington 667/2 Gb

การ์ดจอ-GF-8500GT 512 Mb

160 Gb off HDD

DVD-Rw Liteon

ลง Vista แล้วเล่นเกมส์ยังไม่ค่อยลื่นต้องเพิ่ม CPU อ่ะครับผม

Comment

Life Cycle 5 -7 ปี ถึงจะออกเครื่องใหม่ออกมา

Comment

ก่อนจะทำอะไรดูกระเป๋า กันด้วยเน้อ อิอิ

ช่วงนี้ เหตุบ้านการเมืองไม่สงบ รักษาเงินกันไว้หน่อยอย่าใส้ฟุ่มเฟือยนะครับ

ช่วยกันลดโลกร้อนด้วยครับ ก่อนที่ลูกหลานมนุษย์จะไม่มีที่ให้อยู่

Comment

Working...
                              X