overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: Secure GPU From OC Activated

OverclockZone Member FrieeZe's Avatar

Default Secure GPU From OC Activated

คือว่า การ OC เนี่ยมันมีผลอะไรต่อตัวการ์ดมากไหมครับ คือผมกลัวอ่ะครับ ไม่อยากให้มันไปง่ะ
    มันจะเป็นอะไรรึเปล่าคับ กะว่าจะเอาตัวเก่าๆมา OC ให้น้องหน่อยน่ะครับ

OverclockZone Member

จากที่เคยใช้มา การ์ดทุกตัว ที่ซื้อมา Overclock หมด ปัจจุบันยังเปิดติดใช้ได้อยู่
    แม้แต่ อันที่ เกือบๆ 10 ปี ได้เช่น SiS315 ที่ Overclock โดยใช้โปรแกรม
    Powerstrip ปัจจุบัน ยังเปิดใช้งานได้ไม่มีปัญหาใดๆ
    ใครบอก Overclock แล้วอายุสั้นลง 5 ปี เหลือ 3 ปี ผมเถียงหัวชนฝา
    Overclock ใช้มา 10 ปียังใช้อยู่เลย CPU รุ่น P3 ก็เหมือนกัน

ผมซื้ออะไรใหม่มาทีไร เสียบปุ๊ป เปิดปั๊ป ก็ Clock เลย
    ไม่ัง้นจะรู้สึกขัดๆ เหมือนใช้ของดี แต่ ไม่รีดพลังมันออกมาให้หมด
    Last edited by Kanitchet; 18 Apr 2008 at 18:01:56.

Moderator Gearhead's Avatar

มันอยู่ที่ความเข้าใจครับ ถ้า OC เป็นยังไงก็ไม่พังครับ

ต้องย้ำนะครับ ถ้ารู้ข้อจำกัด หรือ จัดการกับข้อจำกัดนั้นได้

OverclockZone Member FrieeZe's Avatar

คุณ GearHead ตอบมาได้แบบปริศนามากๆคับ ว่าแต่ข้อจำกัดนั้นหมายถึงอะไรเหรอคับ จุดสูงสุดของการ OC เหรอคับ

คุณ Kanit ก็ตอบได้ชัดเจนดีคับ แต่มันยังรู้สึกว่าอยากได้ความชัดเจนจากทุกๆคนเลยน่ะคับ ว่าจะรอดไหม

เอาแล้วง้าย ไร้คนตอบแย้ว....T-T

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    มันอยู่ที่ความเข้าใจครับ ถ้า OC เป็นยังไงก็ไม่พังครับ

ต้องย้ำนะครับ ถ้ารู้ข้อจำกัด หรือ จัดการกับข้อจำกัดนั้นได้
    Quote Originally Posted by FrieeZe View Post
    คุณ GearHead ตอบมาได้แบบปริศนามากๆคับ ว่าแต่ข้อจำกัดนั้นหมายถึงอะไรเหรอคับ จุดสูงสุดของการ OC เหรอคับ

คุณ Kanit ก็ตอบได้ชัดเจนดีคับ แต่มันยังรู้สึกว่าอยากได้ความชัดเจนจากทุกๆคนเลยน่ะคับ ว่าจะรอดไหม
    โอเคครับ จะตอบแบบเคลียร์ไปเลยครับ

ข้อจำกัดที่ว่า คือ

1. ใจของเราครับ นิสัยปกติของคนที่ชอบ OC โดยเท่าไป คือ ต้องแรงมากกว่าเดิมครับ
    ยกตัวอย่างง่ายๆ นะครับ

CPU ซื้อมาเดิมๆ โอ ไม่ไปสงสัยเป็นที่บอร์ด
    ซื้อบอร์ด ซื้อบอร์ดแล้ว โอ ไม่ไปสงสัยเป็นที่แรม
    ซื้อแรม ซื้อแรมแล้ว โอ ได้น้อย ปรับไฟแล้วร้อน จนไม่เสถียร สงสัยเป็นซิงค์ CPU
    ซื้อซิงค์ CPU ซื้อซิงค์ CPU แล้ว โอ ได้น้อย ปรับบัส ปรับไฟ แล้วร้อน สงสัยแรมร้อนเป็นซิงค์ Ram
    ซื้อซิงค์ Ram ซื้อซิงค์ Ram แล้ว โอ ได้น้อย CPU ใช้ซิงค์ลม สงสัยเอาไม่อยู่ น้ำเลยดีกว่า

2. เรื่องความเข้าใจครับ
    บางคนเปลี่ยนอุปกรณ์ที่เหมาะ สำหรับ OC แล้ว แต่ยังไม่เข้าใจ
    เรื่องค่าต่างๆ เช่น ไฟของอุปกรณ์ืต่าง เช่น ไฟ CPU ไฟแรม ไฟชิปเซ็ต (ตรงนี้ยังมีย่อยไปอีกนะครับ)
    ค่า Timing ต่างๆของแรม ปรับแต่ละตัว แล้วมีผลยังไง จูนแบบนั้นถึงจะตรงตามความต้องการของแรม ของระบบ และของตัวเอง

3. เรื่องความร้อน
    ถ้าเอาใจใส่หน่อย ก็ OC ไปได้เยอะเหมือนกันครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อของแต่งก็ได้ครับ ถ้าเข้าใจหลักการของมัน เช่น อาจจะถอดฝาครอบซิงค์แล้ว เอาพัดลมเป่าอัด หรือ จัดสาย จัดทิศทางลมให้ดี เพิ่มจำนวนพัดหน่อย ก็ช่วยได้ครับ

" ใช้สมองมากขึ้น ตังค์ในกระเป๋าก็เหลือเยอะขึ้นครับ "

เพียงแต่ว่า ถ้าซื้อของแต่งมันสะดวกกว่าครับ

สรุป ง่ายๆ นะครับ ถ้ามีการ์ดตัวหนึ่ง
    1. OC ไปเรื่อยๆ บนซิงค์เดิม เห็นร้อนจนน่ากลัวแล้ว หยุดที่ความเร็วนั้น จบ แบบปกติครับ
    2. OC ไปเรื่อยๆ บนซิงค์เดิม เห็นร้อนจนน่ากลัวแล้ว เปลี่ยนซิงค์แต่ง เย็นกว่าข้อ 1. จบ แบบปกติครับ
    3. OC ไปเรื่อยๆ บนซิงค์เดิม เห็นร้อนจนน่ากลัวแล้ว แต่ไม่หยุดเพราะ อยากเร็วอีก OC อีก อาจจะจบ แบบพังครับ
    4. OC ไปเรื่อยๆ บนซิงค์เดิม เห็นร้อนจนน่ากลัวแล้ว เปลี่ยนซิงค์แต่ง เย็นกว่าข้อ 1. แต่ไม่หยุดเพราะ อยากเร็วอีก OC อีก OC ต่อจนการ์ดร้อนมาก อาจจะจบแบบปกติ แต่การ์ดไม่เสถียร
    5. เปลี่ยนซิงค์แล้ว OC
    สงสัยไฟตัน โมไฟ ไปได้อีกเยอะ อืมมม.. มันน่าจะได้เยอะกว่านี้นะ เพิ่มไฟต่อ อ่อ ไปได้อีกจริงๆแหะ แต่ขออีกนิดนา เพิ่มไฟอีก สุดท้ายก็อาจจะพัง

ความรู้พร้อม อุปกรณ์พร้อม ใจพอ ยังไงก็ไม่พังครับ

ไม่รู้ยังยากไปอีกรึเปล่าครับ สรุปแบบนี้

1. ถ้าเข้าใจหลักการ
    2. ทำใจได้ยอมรับได้กับความเร็วที่โอเวอร์คล๊อกได้
    3. ดูแลเรื่องความร้อน

ยังไงก็ไม่พังครับ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

Quote Originally Posted by Kanitchet View Post
    จากที่เคยใช้มา การ์ดทุกตัว ที่ซื้อมา Overclock หมด ปัจจุบันยังเปิดติดใช้ได้อยู่
    แม้แต่ อันที่ เกือบๆ 10 ปี ได้เช่น SiS315 ที่ Overclock โดยใช้โปรแกรม
    Powerstrip ปัจจุบัน ยังเปิดใช้งานได้ไม่มีปัญหาใดๆ
    ใครบอก Overclock แล้วอายุสั้นลง 5 ปี เหลือ 3 ปี ผมเถียงหัวชนฝา
    Overclock ใช้มา 10 ปียังใช้อยู่เลย CPU รุ่น P3 ก็เหมือนกัน

ผมซื้ออะไรใหม่มาทีไร เสียบปุ๊ป เปิดปั๊ป ก็ Clock เลย
    ไม่ัง้นจะรู้สึกขัดๆ เหมือนใช้ของดี แต่ ไม่รีดพลังมันออกมาให้หมด
    สรุปแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ แต่ละคนเจอมาไม่เหมือนกัน
    เช่น มีคนนึง oc ใช้ได้ 3 เดือน ภาพแตก ลด clock ลงแล้วก็ยังแตก เค้าก็จะไม่เถียงหัวชนเพดานว่า clock แล้วอายุสั้นลงเหรอครับ

หรือไม่คนที่เจอประกัน de...nex เครมแล้วนาน พูดหมาไม่รับประทาน ก็ด่าซะเต็มที่
    แต่อีกคนนึงใช้ประกันเดียวกัน เครมเร็ว พูดเพราะ บริการดี ก็ชมซะเต็มที่

สรุปก็คือ ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ที่เจอครับ ไม่เจอก็เป็นอีกประสบการณ์นึง เจอก็อีกประสบการณ์นึง ที่สำคัญต้องอาศัยโชคช่วยด้วย โชคดี oc ใช้จนลืมก็ดีไป หรือ oc แป๊บเดียวพังก็ซ่วยไป แต่เราแบ่งปันประสบการณ์กันได้ครับ อย่างเช่นท่าน Gearhead ประสบการณ์เพียบ ท่านได้บอกไว้ว่า ต้องรู้ข้อจำกัดของมัน และต้องเข้าใจมัน
    Last edited by TaO_OaT; 18 Apr 2008 at 19:10:22.

OverclockZone Member operation's Avatar

OC ซัก 20-30 % จาก core/mem มันก็ไม่เป็นไรหรอกท่าน ที่บ้านก็ OC อยู่ตลอดใช้มาจะปีแระ
    ไม่เห็นงอแงอะไรเลย ระวังเรื่องความร้อนอย่างเดียวพอ

แล้วถ้าผมเอา ATItool ไปอัดแบบ Full เต็มที่เลยอ่ะครับ มันจะเจ๊งม้ายคับ

เอาแย้ว ไร้คนตอบแย้ว ฮือๆๆๆ ตอบด้วยยเด้ออ T-T

ผมว่าลองเลยดีกว่านะครับ จขกท. พี่ เกียร์เฮด อธิบายมาสะครบ แล้วบอกด้วยนะครับว่าออกข้อไหน อิอิ..รอชม

OverclockZone Member

ถ้ามองในแง่ของ user ใช้งานทั่วไป การ overclock เพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อย ก็ไม่ทำให้พัง หรืออายุการใช้งานลดลงจนน่าตกใจ

แต่ถ้ามองในแง่ของการผลิตแล้ว เวลาผลิต chip 1 ตัว จะต้องทำการทดสอบที่ค่าความเร็วต่างๆ โดยมีลิมิตกำหนดเอาไว้ ถ้าทำการทดสอบผ่านไป ก็แสดงว่าchip ตัวนี้มีแนวโน้มที่จะทนการทำงานระดับความเร็วสูงไหว ถ้าไม่ผ่านก็ลดความเร็วแล้วทดสอบอีกที

ฉะนั้น chip ที่ผลิตมา lot เดียวกัน wafer เดียวกัน มันก็เคยวิ่งที่ความเร็วสูงได้เหมือนกัน แต่วิ่งแล้วทดสอบผ่านไหม ทนได้ไหม นี่แหละครับที่ทำให้ราคาของแต่ละตัวไม่เท่ากัน

การที่เรามา oc ให้ใันวิ่งได้เท่าๆกับตัวtop หรือเกินตัวtop มันก็วิ่งได้ถ้าปรับไฟจ่ายให้เพียงพอ แต่ไม่มีใครรับประกันได้ว่ามันจะทนรอดปลอดภัย หรือทำงานได้ดี 100% เหมือนเดิม หรืออายุการทำงานเท่าเดิม ก็เพราะขนาดโรงงานเขาทดสอบแล้วมันยังไม่ผ่าน เขาเลยตัดใจลด spec มาขายถูกๆ เราก็คงไม่สามารถคาดหวังว่ามันจะให้ความมั่นใจได้ 100% เหมือนเดิมหรอกนะครับ

สรุปอยู่ที่ดวงล้วนๆ สำหรับการใช้งานเกิน spec อุปกรณ์มีส่วนช่วยบ้าง ถ้าไม่ปรับเวอร์ฺไป ระบายความร้อนดีๆ มันก็ไม่พังหรอก แต่มันจะอายุยืนไหม จะทำงานได้ดีหรือเปล่า ลุ้นดวงเอาเองครับ แม้จะไม่ร้อนมาก แต่ถ้าทำงานเกิน specแล้ว cpu มันทำงานเพี้ยนเป็นนะครับ แต่มีตัวช่วยปรับแก้ไขค่าความผิดพลาดตลอด แต่ถ้ามันผิดพลาดเยอะๆ มันก็ทำงานช้าลงกว่าปกติได้ทั้งๆที่ clock มันวิ่งสูงนั่นแหละ

ทำแล้วเร็วขึ้นมันก็ดี เหมือนได้กำไร แต่ความเสี่ยงก็ต้องยอมรับด้วยเท่านั้นเอง

ตอนแรกว่าจะ OC เฉพาะตัวเก่าๆให้น้อง ไปๆมาๆอยาก OC กับ 9800 GTX ของผมด้วย งิงิ ของน้อง ใช้ ATITool หา Core/mem สูงสุดของการ์ดของน้องได้ แต่ของผมเนี่ยสิใช้ไม่ได้
    เพราะมันขึ้นว่า Core 0 mem 91.5 - -''
    ว่าแต่ Core/mem สูงสุดมันจะเท่าไรหว่า ฮือๆ (ATITool ใช้ไม่ได้อ่า) เอาไงดี ฮือๆๆ

Quote Originally Posted by FrieeZe View Post
    แล้วถ้าผมเอา ATItool ไปอัดแบบ Full เต็มที่เลยอ่ะครับ มันจะเจ๊งม้ายคับ
    เอาแย้ว ไร้คนตอบแย้ว ฮือๆๆๆ ตอบด้วยยเด้ออ T-T
    ตอนแรกว่าจะ OC เฉพาะตัวเก่าๆให้น้อง ไปๆมาๆอยาก OC กับ 9800 GTX ของผมด้วย งิงิ ของน้อง ใช้ ATITool หา Core/mem สูงสุดของการ์ดของน้องได้ แต่ของผมเนี่ยสิใช้ไม่ได้
    เพราะมันขึ้นว่า Core 0 mem 91.5 - -''
    ว่าแต่ Core/mem สูงสุดมันจะเท่าไรหว่า ฮือๆ (ATITool ใช้ไม่ได้อ่า) เอาไงดี ฮือๆๆ
    ลองตั้งใจอ่านดูใหม่อีกรอบ คิดว่าเข้าใจไม่ยากครับ

อืม....น่าคิด..หุหุ พอดีผมยังไม่เก่งเน้อ...ผมจะเก็บปายคิดดู T-T

ขอโทษที่ผมโง่น่ะคับ ผมหาเว็ปที่บอก Core/mem มาน่ะคับ เว็ปนี้อ่ะ

http://www.tweaktown.com/articles/13...ked/index.html

แล้วไปดูที่แผนภูมิอ่าคับ จาเห็นเป็นเทียบแต่ละรุ่นๆใช่มะคับ แล้วข้างล่างที่เป็น .../.../... ใต้ชื่อรุ่นคืออะไรอ่าคับ

ตัวอย่าง...

Nvdia Geforce 9800
    GTX @
    781/1953/2326
    ^
    ^
    เนี่ยอ่าคับ ทับที่ขั้นไว้แต่ละอันมันคืออะไรอ่าคับ ช่วยบอกผมทั้ง 3 อันเลยอ่านะคับ

ขอโทษที่ผมโง่น่ะคับ ผมหาเว็ปที่บอก Core/mem มาน่ะคับ เว็ปนี้อ่ะ

http://www.tweaktown.com/articles/13...ked/index.html

แล้วไปดูที่แผนภูมิอ่าคับ จาเห็นเป็นเทียบแต่ละรุ่นๆใช่มะคับ แล้วข้างล่างที่เป็น .../.../... ใต้ชื่อรุ่นคืออะไรอ่าคับ

ตัวอย่าง...

GTX @
    ^
    ^
    เนี่ยอ่าคับ ทับที่ขั้นไว้แต่ละอันมันคืออะไรอ่าคับ ช่วยบอกผมทั้ง 3 อันเลยอ่านะคับ
    กรรม ไร้คนตอบอีกแย้ว ฮือๆๆๆ

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

ตัวอย่าง...

GTX @
    ^
    ^
    Core/Shader/Mem

Quote Originally Posted by nawachookit View Post
    Core/Shader/Mem
    ขอบคุงค้าบ

Bookmarks

Bookmarks