Announcement

Collapse
No announcement yet.

GA-MA78GM-H2S กับ ECS A780GM-A อันไหนน่าเล่นกว่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GA-MA78GM-H2S กับ ECS A780GM-A อันไหนน่าเล่นกว่าคับ

เห็นราคาใกล้ๆ กัน แล้ว ECS ประกันอะไรคับ พอดีไม่เคยใช้

http://www.overclockzone.com/nickkie...M-A/index.html

อันนี้ดิครับ 5555+ โปรโหมดๆ

Comment

ถ้าตอบแบบไม่ลำเอียงนะครับ ประสิทธิภาพพอๆกันแต่ Gigabyte GA78GM-S2H ครบถ้วนมากกว่า

จากที่อ่านรีวิวมาเว็ปหนึ่งเขามีทดสอบบอร์ดที่ใช้ 780G + SB700 มีบอร์ดหลายๆตัวหลายบริษัท Gigabyte ถือว่าชนะไปแบบเฉียดฉิว ถือว่าไม่ต่างกันมาก สิ่งที่น่าจะเอามาตัดสินใจคือราคากับหน้าตาครับ

เริ่มกันที่ราคา...

ตัว Gigabyte ออกมาก่อน จนมีรีวิวไปทั่วเกือบทุกเว็ปราคาแรกๆก็แพงหน่อย แต่ตอนหลังเห็นมีคนโพสบอกเหลือ 28XX บาท

ส่วน ECS เพิ่งมีรีวิวไม่กี่ที่แต่ก็มีราคาขายโผล่ออกมาแล้ว ประมาณ 25XX บาทถือว่าต่างกัน 300 บาทถือว่าคุ้มค่าทีเดียว

300 บาทต้องมาตัดสินที่ความชอบและการใช้งานแต่ละบุคคลแล้วครับ

สิ่งที่ต่างกันชัดเจน...ที่ผมลองๆดูมานะครับ

ECS_________________________________Gigabyte

- ATX_________________________________ uATX

- SATA 6 ช่อง__________________________ SATA5 + eSATA 1

- ไม่มี _______________________ มี IEEE1394a

-ไม่มี _______________________ มี DVI

รายละเอียดปลีกย่อยเล็กๆน้อยๆเช่น O/C ต่างๆ ปรับไฟ ถือว่าไม่ค่อยต่างกันมาก ตลอดจนการรองรับ CPU Watt สูงมีปัญหาบ้างอันนี้ไม่ค่อยแน่ใจ ไม่เอามาเปรียบเพราะเขาทดสอบ CPU 5000+

โดยรวมถ้าเทียบที่ส่วนต่าง 300 บาทผมว่า Gigabyte ดีกว่าครับ แต่บางแห่ง Gigabyte ดันขาย 3300 บาท

ถ้าเทียบกับ ECS 25XX บาท ผมเลือก ECS ครับ..สรุปใช้ราคาตัดสินด้วย

Comment

^
        ^ แหล่ม ครบถ้วน

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

กิ๊ก ไม่สวยครับ ECS งามดี

Comment

GIGABYTE

Comment

ผมว่า ECS สวยดี ทำออกมาแปลกตากว่าทุกที

Comment

ผมจะเอามา oc ครับเลือกตัวไหนดี กัวซื้อมาแล้วocไม่ได้(ตัวเก่าทำไม่ได้เลยขายทิ้ง)

เอาตัวไหนดีครับ กำลังลังเล

Comment

Originally posted by jjackk View Post
                    ผมจะเอามา oc ครับเลือกตัวไหนดี กัวซื้อมาแล้วocไม่ได้(ตัวเก่าทำไม่ได้เลยขายทิ้ง)

เอาตัวไหนดีครับ กำลังลังเล
                    โอเวอร์คล๊อก เลือกตัวอื่นเถอะครับ R780G มันทำมาเพื่อใช้การ์ดจออนบอร์ด เน้นประหยัดพลังงาน ทำเป็น HTPC

ใช้งานทั่วๆไป เล่นเกมส์ได้ บนออนบอร์ด ถ้าคิดว่ายังไม่แรงพอก็หาซื้อการ์ดจอรุ่นต่ำๆมาผสมพันธุ์กับออนบอร์ดที่มีให้มันแรงขึ้นได้อีกนิด..

ที่ให้เลือกตัวอื่นเพราะว่าถ้าซื้อมาก็คงได้ขายทิ้งอีกนั่นแหละครับ ปรับไฟต่างๆทำได้น้อย...ต้องดูด้วยว่าจะเอาความแรงระดับใหน...

ถ้ามีการ์ดจอ เช่น ATI HD3450 HD3470 2400 อยู่แล้วก็น่าซื้อ R780 ครับอย่างน้อยก็เอามา Hybrige กับ ออนบอร์ดได้

หรือไม่มีการ์ดจอใดๆเลย จะใช้ออนบอร์ดเพียวๆ ก็คุ้มครับ

ถ้ามีการ์ดจอรุ่นอื่นที่สูงกว่านี้ และต้องการโอเวอร์คล๊อกหนักๆ ให้เลือกตัวอื่น เช่น 770,790fx 790gx ไปเลย หรือเลือกทางฝั่ง NV ก็ได้

Comment

รอ Asrock ดีกว่าครับ ขาประจำบ้านเรา ๆ

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
                        ถ้าตอบแบบไม่ลำเอียงนะครับ ประสิทธิภาพพอๆกันแต่ Gigabyte GA78GM-S2H ครบถ้วนมากกว่า

จากที่อ่านรีวิวมาเว็ปหนึ่งเขามีทดสอบบอร์ดที่ใช้ 780G + SB700 มีบอร์ดหลายๆตัวหลายบริษัท Gigabyte ถือว่าชนะไปแบบเฉียดฉิว ถือว่าไม่ต่างกันมาก สิ่งที่น่าจะเอามาตัดสินใจคือราคากับหน้าตาครับ

เริ่มกันที่ราคา...

ตัว Gigabyte ออกมาก่อน จนมีรีวิวไปทั่วเกือบทุกเว็ปราคาแรกๆก็แพงหน่อย แต่ตอนหลังเห็นมีคนโพสบอกเหลือ 28XX บาท

ส่วน ECS เพิ่งมีรีวิวไม่กี่ที่แต่ก็มีราคาขายโผล่ออกมาแล้ว ประมาณ 25XX บาทถือว่าต่างกัน 300 บาทถือว่าคุ้มค่าทีเดียว

300 บาทต้องมาตัดสินที่ความชอบและการใช้งานแต่ละบุคคลแล้วครับ

สิ่งที่ต่างกันชัดเจน...ที่ผมลองๆดูมานะครับ

ECS____________________Gigabyte *************************ใช้จริง

- ATX__________________uATX************************************ก็แค่ขนาด

- SATA 6 ช่อง____________ SATA5 + eSATA 1 ******************อยากเก่ง 3 ช่อง eSata แถบไม่ได้ใช้

- ไม่มี __________ มี IEEE1394a**************************อันนี้จำเป็นหน่อย

-ไม่มี _______ มี DVI *************************************บางคนที่จะใช้ ผมยังใช้หัวแปลง

รายละเอียดปลีกย่อยเล็กๆน้อยๆเช่น O/C ต่างๆ ปรับไฟ ถือว่าไม่ค่อยต่างกันมาก ตลอดจนการรองรับ CPU Watt สูงมีปัญหาบ้างอันนี้ไม่ค่อยแน่ใจ ไม่เอามาเปรียบเพราะเขาทดสอบ CPU 5000+

โดยรวมถ้าเทียบที่ส่วนต่าง 300 บาทผมว่า Gigabyte ดีกว่าครับ แต่บางแห่ง Gigabyte ดันขาย 3300 บาท

ถ้าเทียบกับ ECS 25XX บาท ผมเลือก ECS ครับ..สรุปใช้ราคาตัดสินด้วย
                        .
                        Last edited by Satanic; 20 Apr 2008, 09:37:08.

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
                          โอเวอร์คล๊อก เลือกตัวอื่นเถอะครับ R780G มันทำมาเพื่อใช้การ์ดจออนบอร์ด เน้นประหยัดพลังงาน ทำเป็น HTPC

ใช้งานทั่วๆไป เล่นเกมส์ได้ บนออนบอร์ด ถ้าคิดว่ายังไม่แรงพอก็หาซื้อการ์ดจอรุ่นต่ำๆมาผสมพันธุ์กับออนบอร์ดที่มีให้มันแรงขึ้นได้อีกนิด..

ที่ให้เลือกตัวอื่นเพราะว่าถ้าซื้อมาก็คงได้ขายทิ้งอีกนั่นแหละครับ ปรับไฟต่างๆทำได้น้อย...ต้องดูด้วยว่าจะเอาความแรงระดับใหน...

ถ้ามีการ์ดจอ เช่น ATI HD3450 HD3470 2400 อยู่แล้วก็น่าซื้อ R780 ครับอย่างน้อยก็เอามา Hybrige กับ ออนบอร์ดได้

หรือไม่มีการ์ดจอใดๆเลย จะใช้ออนบอร์ดเพียวๆ ก็คุ้มครับ

ถ้ามีการ์ดจอรุ่นอื่นที่สูงกว่านี้ และต้องการโอเวอร์คล๊อกหนักๆ ให้เลือกตัวอื่น เช่น 770,790fx 790gx ไปเลย หรือเลือกทางฝั่ง NV ก็ได้
                          ขออีกที ถ้างั้นผมเลือกตัวไหนดี ขอเป็นแบบออนบอด และรองรับam+ ht3(เผื่อก้าดจอไม่อยู่) nv ก็ได้คับ รบกวนด้วยครับ
                          ขอบคุณครับ

Comment

GIGABYTE GA-MA78GM-S2H ไปได้ที่บัส 345 นิ่มๆเลยครับ ท่านจะเล่นถึงรึเปล่าอีกเรื่องครับ
                            Attached Files
                            Last edited by olecom; 20 Apr 2008, 15:06:44. Reason: เพิ่มรูปครับ

Comment

ok ขอบคุ

รมากๆครับ

Comment

Working...
                              X