overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: [ทริปเฉพาะกิจ] สวนหลวง ร.๙

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Default [ทริปเฉพาะกิจ] สวนหลวง ร.๙

เช้าวันเสาร์ 9 โมงเช้า โทรศัพท์ดังขึ้น พร้อมโชว์ว่า "เอก RSU"

มันเป็นเพื่อนผมเอง เป็นเพื่อนกันมาตั้งแต่สมัยเรียนมัธยมด้วยกัน ตั้งแต่ปี 2541

ผมก็งัวเงียรับโทรศัพท์ ด้วยอาการที่ง่วงนอนอย่างแรง เพราะเพิ่งนอนเมื่อเช้ามืด

ผม - โหล...ว่าไงเพื่อน

เอก - ไอ้ปอเหรอ ตื่นยังวะ***....

ผม - ยังว่ะ กูเพื่อนอนเมื่อตี 5 นี่เอง เล่นเกมเพลินไปหน่อย

เอก - เออ ๆ ตื่นได้แล้ว ๆ ไปสวนหลวง ไปถ่ายรูปกัน กูซื้อกล้องมาใหม่ Nikon D80

ผม - ไรวะ วันนี้เลยเหรอ วันนี้กูไม่ไหวจริง ๆ ว่ะ

เอก - เออน่า ไปเป็นเพื่อนกูหน่อย กูอยากถ่ายรูป

ด้วยความที่เป็นเพื่อนกัน ก็เลยตบปากรับคำ ทั้ง ๆ ที่ตาก็ยังลืมไม่ขึ้น

ผม - เออ ๆ งั้นเดี๋ยวกูไปอาบน้ำก่อนละกัน ***มารับกูหน้าบ้านนะ

เอก - เออ ๆ ได้ ๆ นี่กูอยู่ปากซอย***แล้วเนี่ย

น้านนนน...ดูมันครับ มันมาดักรอผมปากซอย มันกะจะลากผมไปให้ได้

9.10 โตโยต้า วีออส สีบรอนส์เงิน มาจอดหน้าบ้าน

เอก - ไอ้ปอออออ......เสร็จยังวะ

ท่าทางมันรน อยากถ่ายรูปอย่างแรง

ผม - เออ ๆ แปบนึง ใส่เสื้อก่อน

เสร็จแล้วก็คว้ากล้อง และขาตั้งโดดขึ้นรถไปกะมัน

ข้าวปลาก็ยังไม่ได้กิน

ผลงานก็ตามนี้เลยครับ ไม่ค่อยจริงจังเท่าไหร่ เพราะแดดแรงมาก

เลยกดเล่นซะส่วนใหญ่

ติชมตามสบายครับ
    Last edited by illusion_tx; 16 May 2010 at 16:04:00.

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Last edited by illusion_tx; 16 May 2010 at 16:04:00.

OverclockZone Member ADEC's Avatar

รอชม

หมดแล้วครับ

OverclockZone Member king's Avatar
    ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ id:paijitline

ผ่าน photoshop เปล่าครับ สีมันสดดีครับ Nikon

Quote Originally Posted by king View Post
    ผ่าน photoshop เปล่าครับ สีมันสดดีครับ Nikon
    อันนี้ภาพจากกล้องผมครับ Canon 350D + Kit

ผ่าน Adobe LR ครับผม

OverclockZone Member OT's Avatar

ชอบ
    รูป 1 ใน Comment 1
    รูป 2 ใน Comment 2
    รูป 5 ใน Comment 4
    รูป 1 ใน Comment 5
    สีธรรมชาติดีครับ รูปแรกสวยแล้วครับ ใช้ Clear ป่ะ
    แต่บางรูปอยากให้เร่งสีขึ้นอีกครับ เล่นเรือเร่งสีจะดูสวยกว่านี้

สำหรับรูปอื่นๆที่มีขอบของอาคารกับสระน้ำ
    อาจจะต้องตั้งเส้นขอบฟ้าให้ตรงหน่อยครับ
    ลองหมุนปรับใน LR ดูครับ

ปล. ไปไม่ชวนกันบ้างเลย 55+

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

สีโซ๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดสด

OverclockZone Member

หึหึ อุณหภูมิสี ท้องฟ้าไม่เป็นใจ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

มุมสวยนะครับ แต่แสงท่าทางจะลำบากหน่อย แหง ๆ เหมือนตอนที่ผมไปวันสุทัศน์เลย เอิ๊ก ๆ แสงไม่เปงใจ เหมือนถ่ายนางแบบเนอะ.....คิคิคิค เอาน่าฟ้าสวย ๆ ไม่ได้มีแค่วันเดียว แต่มันมักจะมีตอน ไม่มีกล้องอยู่ในมือ คิดแล้ว แค้่นใจจจจจจจ (เป็นประจำ... T-T)

ชอบรูปโดมแนวตั้งนะครับ เสียดาย สีของฟ้าไม่เป็นใจเท่าไร...เอิ๊ก ๆ สู้ ๆ ครับ ฟ้าดี ๆ หาได้ยากในช่วงนี้
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 20 Apr 2008 at 01:53:32.

Quote Originally Posted by OT View Post
    ชอบ
    รูป 1 ใน Comment 1
    รูป 2 ใน Comment 2
    รูป 5 ใน Comment 4
    รูป 1 ใน Comment 5
    สีธรรมชาติดีครับ รูปแรกสวยแล้วครับ ใช้ Clear ป่ะ
    แต่บางรูปอยากให้เร่งสีขึ้นอีกครับ เล่นเรือเร่งสีจะดูสวยกว่านี้

สำหรับรูปอื่นๆที่มีขอบของอาคารกับสระน้ำ
    อาจจะต้องตั้งเส้นขอบฟ้าให้ตรงหน่อยครับ
    ลองหมุนปรับใน LR ดูครับ

ปล. ไปไม่ชวนกันบ้างเลย 55+
    ขอบคุณครับ รูปเรือ ลองเร่งดูแล้วครับผม ถ้าเร่งมากกว่านี้อีก สีเหลืองมันจะกลืนกันไปเลย

มองไม่เห็นรายละเอียดของตัวเรืออ่ะครับ ได้เท่านี้จริง ๆ

ส่วนรูปแรก LR ล้วน ๆ ครับผม กล้องผม 350D อ่า ไม่มี Picture Style เหมือน 400D T-T

Quote Originally Posted by fishow View Post
    หึหึ อุณหภูมิสี ท้องฟ้าไม่เป็นใจ
    ใช้กระดาษเทากลางวัดเลยนะเนี่ย.....

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    มุมสวยนะครับ แต่แสงท่าทางจะลำบากหน่อย แหง ๆ เหมือนตอนที่ผมไปวันสุทัศน์เลย เอิ๊ก ๆ แสงไม่เปงใจ เหมือนถ่ายนางแบบเนอะ.....คิคิคิค เอาน่าฟ้าสวย ๆ ไม่ได้มีแค่วันเดียว แต่มันมักจะมีตอน ไม่มีกล้องอยู่ในมือ คิดแล้ว แค้่นใจจจจจจจ (เป็นประจำ... T-T)

ชอบรูปโดมแนวตั้งนะครับ เสียดาย สีของฟ้าไม่เป็นใจเท่าไร...เอิ๊ก ๆ สู้ ๆ ครับ ฟ้าดี ๆ หาได้ยากในช่วงนี้
    แสงลำบากเอาเรื่องครับงานนี้ บางรูปต้องพึ่งกระดาษเทากลาง ไม่งั้นถ่ายออกมาไม่ได้เรื่องเลยครับ

แต่ส่วนมากจะเซ็ทอันเดอร์ซะส่วนใหญ่ แล้วมาปรับใน LR อีกทีนึง

ส่วนเรื่องขอบฟ้า ผมตั้งใจแล้วนะพี่

ดูในกล้องว่ามันตรงแล้วนะ ไม่เอียง แต่ไหงถ่ายมาแล้วมันเอียง...หุหุ

คราวหน้าจะระวังมากกว่านี้ครับ ^^!

ขอบคุณทุก ๆ comment ครับ
    Last edited by illusion_tx; 20 Apr 2008 at 02:24:21.

OverclockZone Member scodex's Avatar

Wink

ภาพสวยดีนะครับ

สีสด แจ่มมาก แหล่ม เลย

OverclockZone Member a12a's Avatar

ชอบ จัดสัดส่วนภาพได้สวยดีจังเลย

ขอบคุณครับ

ไปชมแบบเต็มตาได้ที่ มัลติพายผมนะครับ

http://89photos.multiply.com

อัพรูปใหญ่แล้ว เต็มตา เต็มตูดครับ

Bookmarks

Bookmarks