Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรนเดอร์ งาน 3D นานมาก (ถามแทนเพื่อน)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรนเดอร์ งาน 3D นานมาก (ถามแทนเพื่อน)

สเปคเครื่องเพื่อนผม P4 830 RAM 1024*2/533 VGA X1600 512 M รันงานแอนิเมชั่นนานมาก แบบว่าฉากใหญ่ๆ หลายวันแล้วยังได้ตัวงานไม่ถึง 5 นาที ถามว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ ใครรู้ตอบหน่อย

เอ่อ

Square ใช้เครื่อง Silicon Graphic ยังได้วันละ 3-6 วิเลยครับ (ต่อเครื่องนะ ใช้ประมาณ 20 เครื่อง) ในการสร้าง Final Fantasy - The Spirit Within

Comment

ยิ่งขนาดใหญ่ ยิ่ง Resolution สูง และมี Object มาก

การ Render ก็ยิ่งใช้เวลานาน

และจะยิ่งนานขึ้น ถ้า Object แต่ละชิ้นมี Movement

Comment

การ เรนเดอร์ นั้นใช้ พลังงาน CPU มหาศาลครับ
        รองลงมาก็ ส่วนของ Memory

CPU ยิ่งมีพลังในการประมวลผลมากเท่าไหร่ยิ่งดีครับ
        ถ้าอยากเรนเดอร์ให้งานเสร็จ เร็วกว่าเดิมนั้น
        งานแอนิเมชั่น ส่วนใหญ่จะใช้วิธี Render Farms คือการไปเช่าเครื่อง[ที่มีบริการ]
        โดยใช้ คอมพ์พิวเตอร์ หลายๆตัวช่วยกันประมวลผล วิธีนี้นั้นเห็นผลที่สุดครับ

หรือไม่ก็ซื้อ CPU กับ Mainbord ใหม่ครับ เพื่อเป็นการอัพเกรดเครื่องเดิมของเรา
        หรือจะหันไปใช้เครื่องแบบ Workstation Server ก็ดีครับ
        INTEL[Xeon] & AMD[Opteron]
        Last edited by Cowboy; 7 Dec 2006, 12:11:40.

Comment

ลองแยกเรนเดอร์แล้วเอามาคอมโพสิตทีหลังก็ได้นะครับ มันจะช่วงแบ่งเบาเครื่องได้พอควรเลย

Comment

แสดงว่าขนาดไฟล์ของ Project ขนาดใหญ่มากทีเดียว

Comment

ยังงี้ต้อง Quad core

Comment

การ render ใช้การคำนวณทางคณิตศาสตร์มหาศาลครับ ต้องใช้ cpu พลังสูงจริงๆถึงจะให้เร็วขึ้น จำได้เลยครับ 3dmax recommend ให้ใช้ intel XEON ขึ้นไปอะครับในการทำงาน

Comment

830 ถือว่าเด็กๆมากๆสำหรับงานแบบนี้ครับ

Comment

ขอบคุณครับที่แนะนำ อย่างไรจะไปบอกเพื่อนมันซื้อ คิวคอร์ และมั้ง

Comment

Quad core คงไม่ไหว ต้อง AMD 4*4 2คัว ครับ แล้วใส่ การ์ดจอ*4 ครับ มีบอร์ด ออกมาแล้ว แต่ไม่รู้นะว่าขายหรือ ยัง amd4*4 คงตัวละ60k มั้งไม่แน่ใจนะ งิงิ ทั้งเครื่อง คง 300k อยู่ๆ งับ มานบ้าไปแล้วไม่เชื่อไปดู ใน pc-cm งับ บอร์ด cpu*2 VGA*4 เดียวจามาว่าผมอีก

Comment

งั้นคงต้องตามมีตามเกิดไปก่อนเนอะ

Comment

การ์ดจอแรงๆช่วยได้กับตอน Preview นะเท่าที่ผมรู้ ถ้าเรนเดอร์ตัวงานเลยนี่ CPU รับไปเต็มๆ

Comment

เปิดหลายวันแล้วได้งานยังดีครับ ถ้าเปิดหลายวันแล้วได้จอฟ้าจะเศร้าครับ

Comment

Working...
                            X