Announcement

Collapse
No announcement yet.

~~เพื่อนให้ช่วยจัดspecคอมใช้งานตัดต่อ ช่วยกรองให้ผมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ~~เพื่อนให้ช่วยจัดspecคอมใช้งานตัดต่อ ช่วยกรองให้ผมทีครับ

ผมลองเข้าไปเลือกของในเว็บฮาร์ดแวร์มาคร่าวๆดังนี้

CPU: core2 duo e6400 2.3 ราคาประมาณ 8,750฿ (เจ้าเพื่อนมันบอกต้องintel)
    m/b: gigabyte ga-965p-s3 ราคาประมาณ 5,000฿
    ram: kington valueram bus800 1gb*2 ราคาประมาณ 11,000฿
    hdd: seagate 320gb sata2 ราคาประมาณ 4,200฿

พอดีผมไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับงานcaptureตัดต่อภาพยนต์ซะด้วย เลยกะใส่
    vga: 7600gs pci-ex + กับการ์ดcapture พื้นๆ ราคา500เพื่อดึงวีดีโอจากกล้องมา ไม่รู้ว่าเหมาะป่าว

อุปกรณ์หลักๆที่จะให้ช่วยดูก็มีแค่นี้ครับ

ยังไงพี่น้องOCZช่วยดูหน่อย ว่าเห็นควรเปลี่ยนอะไรบ้าง ฝากด้วยนะครับ อย่าแพงมากกว่านี้เยอะนะครับ
    ขอบคุณครับ

การ์ด Capture เลือกตัวดีๆหน่อยดีกว่าครับ

ถ้าใช้ Capture ตัวละ 500

แนะนำให้ใช้ X1600 Pro AVIVO ดีกว่าครับ

Comment

น่าสนครับ อยากรู้ว่าx1600pro avivo ยี่ห้อไหนดีครับ

แล้วมีพอร์ตสำหรับcapture ด้วยใช่มั้ยครับ

Comment

มันมี Video in และ Video Out ครับ คุณภาพไม่ได้จัดว่าดีขนาดทำงานตัดต่อได้ แต่ผมว่า มันก็ดีกว่าตัวละ 500 แหละ

แต่ถ้าจะแนะนำจริงๆ

ใช้การ์ดตัดต่อดีๆดีกว่าครับ การ์ดจอหลักไม่ต้องเน้นเท่าไหร่ 7300 ธรรมดาๆ ก็ใช้ได้

Comment

X1600 AVIVO มันมีทุกตัวครับ
          แต่ vivo Video in และ Video Out มันมีแค่บางรุ่นบางตัวบางยี่ห้อนะครับ ดูดีๆ

X1600XT Bravo 256MB vivo PCI-E ----> ดูรุ่นที่เขียนแบบนี้ครับ

พูดถึง ก็อย่างว่าครับ ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์โหดๆ เอามาตัดต่อเป็นหลัก เล่น GF7300 ตัวละ 2-3000 เอาแรมบัส 667 พอ
          แล้วไปสมทบทุน ใช้ก้าดตัดต่อแจ่มๆแพงๆดีก่างับ
          งงๆ
          Last edited by mooh; 7 Dec 2006, 14:02:05.

Comment

งานcaptureตัดต่อภาพยนต์ จากกล้อง vdo ที่มหาลัยผมสอน ใช้ แบบ iEEE ผมก็งงๆอยู่ว่า ใช้จากออนบอดจะได้มั้ง

ส่วนตัวผมใช้กล้อง HDD เลยไม่สนใจ หุหุ

Comment

ตอนนี้ที่เห็นๆที่พันทิพนะโต้ง มียี่ห้อ pinnacle กับ winfast นะ ชั้น4 แถวๆหน้าลิฟท์นะ แล้วก็ร้านที่โต้งไปถอยเคส asus มานั่นแหละ รู้สึกจะมีอยู๋สองสามรุ่น ลองไปเดินถามๆดูก่อน ให้รายละเอียดไม่ได้ เพราะไม่ค่อยได้ ก็รอคนอื่นๆมาอีกละกันนะ

Comment

Working...
              X