overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ช่วยอธิบายระบบ Terbocatch ของ Nvdia หรือ Hypermemory ของ ATI ทีครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยอธิบายระบบ Terbocatch ของ Nvdia หรือ Hypermemory ของ ATI ทีครับ

อิอิ ช่วยอธบายทีนะครับ
    พอดีอยากรู้ว่ามันสำคัญมั้ยอะครับ เราจะดูการ์ดจอโนตบุค ต้องดูตรงที่มัน TerBo Catch ไปมากๆไหมครับ หรือว่า ดูตรงชื่อรุ่นน่าจะดีกว่าอะครับ

ช่วยอธิบายระบบของมันทีนะครับ มันจะมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหนอ่าครับ

ขอบคุณมากๆครับ
    Last edited by chumam; 19 Apr 2008 at 19:35:04.

ทั่วๆไปก็คือมันจะมีแรม onboard จำนวนนึงบนการ์ด แล้วมันก็จะไปยืมแรมเพิ่มจากเครื่องได้มากสูงสุดถึงที่ระบุไว้

ปกติจำนวนแรมที่ onboard มันจะไม่บอกข้างกล่องแ่ต่ก็มักจะอยู่ทีื่ 1/2 หรือ 1/4 ของ MAX ครับ

อย่าง 128 turbo ก็จะมี onboard ประมาณ 32 หรือ 64 แล้วแต่ผู้ผลิตอล้วมันจะไปยืมอีก 96 หรือ 64 จากแรมเครื่องเอาเวลาต้องใช้ครับ

นครสวรรค์ & เชียงราย

รุสึกว่ามันจะเป็นการดึงเอาแรมจากตัวเครื่องมาเป็นแรมของการ์ดจอนะคับ

แต่ถ้าเปงผม ผมขอเอาการ์ดแรงไว้ก่อน

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ดูรุ่นแรงๆไปดีกว่าครับ

Turbocache ช่วยอะไรไม่ได้มากครับ

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

แล้วที่ s41 บอกเทอร์โบได้ 1g ไหงมีแค่128 อ่ะครับ ไม่มี512อ่ะ 55

OverclockZone Member MikoyanGV's Avatar

เดี๋ยวนี้ไม่ว่า NB รุ่นไหนๆก็มี turbocache กันทั้งนั้นแล้วครับ ถ้าจะเลือกจริงๆ เลือกดู memory บนตัวการ์ดเยอะๆดีกว่าครับ แรมจากตัวเครื่องที่เอามาช่วยกันใช้มักจะได้ความเร็วที่สู้กับแรมการ์ดจอไม่ได้ครับ

โบชัวรบางใบจะบอกว่า 64mb upto 384mb ก็หมายถึง ใช้แรมบนการ์ดจอ64mb และดึงแรมจากเครื่องมาใช้เพิ่มอีกเป็น 384 mb

แล้ว ถ้าเราเพิ่มแรมในตัวเครื่อง มันจะถึงเพิ่มไปอีก กี่เท่าหรอครับ เช่น HD 2400 XT มันเขียนว่า Hyper ไป
    383MB อะครับ นี่แรม 1G นะครับ แล้วถ้าเราเพิ่มแรมไปอีก 1G มันจะโชวเป็นกี่ MB หรอครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by legendofsud View Post
    แล้วที่ s41 บอกเทอร์โบได้ 1g ไหงมีแค่128 อ่ะครับ ไม่มี512อ่ะ 55
    งงs41 ได้128ไงคับมั่วปะคับ
    s41 มีแรมในตัว256MB คับเวลาใช้งานกราฟิคหรือเล่นเกมหนักๆระบบจะดึงเอง ถ้าในxpดึงมาได้512MB ในวิสต้าได้1024MB คับ

แต่โดยภาพรวมถึงxpดึงได้น้อยกว่าแต่ลื่นกว่าคับ ดังนั้นอย่าไปสนใจระบบนี้มาก ดูเป็นรุ่นที่แรงๆดีกว่า เพราะมันช่วยไรไม่ได้มาก

สรุปง่ายๆแบบนี้ดีกว่า

สนแค่ว่าเม็ดแรมบนการ์ดจอมาเท่าไรครับ อย่าไปสนเลยว่ามันไปดึง ไปยึมมาจากเครื่องได้เท่าไร

แรมที่ไปดึงเพิ่มมาแทบจะไม่เห็นผลอย่างจริงจังครับ อาจจะต่างก็เลข benchmark ไม่มากแต่ไม่เห็นชัดเจนด้วยตาเปล่า

OverclockZone Member InwHongZa's Avatar

Tubocache ของค่าย Nvidia
    Hypermemmory ของค่าย ATi
    โดยรวมแล้ว เหมือนกัน คือการดึงแรมจากเครื่องมาช่วยประมวลผล
    ต่างกันตรงที่ Nvidia ใช้ Hardware ในการจัดการเรื่องนี้ แต่ ATi จะใช้software
    ทำให้ Tubucache ทำงานได้เร็วกว่า

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    งงs41 ได้128ไงคับมั่วปะคับ
    s41 มีแรมในตัว256MB คับเวลาใช้งานกราฟิคหรือเล่นเกมหนักๆระบบจะดึงเอง ถ้าในxpดึงมาได้512MB ในวิสต้าได้1024MB คับ

แต่โดยภาพรวมถึงxpดึงได้น้อยกว่าแต่ลื่นกว่าคับ ดังนั้นอย่าไปสนใจระบบนี้มาก ดูเป็นรุ่นที่แรงๆดีกว่า เพราะมันช่วยไรไม่ได้มาก
    อ่าว 256 หรือครับ ไหงผมไปเห็นใบบอกบางร้าน บอก128

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ประโยชน์คือทำให้เล่นเกมส์ที่ต้องการ vram เยอะ ๆ ได้โดยไม่หลุดออกจากเกมส์
    แต่เดี๋ยวนี้ vram แค่ 256 ก็เปิดหน้าจอความละเอียด 1280x800 ได้สบาย

เครื่องเพื่อนผมเป็น notebook รุ่นเก่าใช้การ์ดจอ x700 vram 64MB เล่น need for speed : Most Wanted ที่ 1024x768 ได้สบาย

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by legendofsud View Post
    อ่าว 256 หรือครับ ไหงผมไปเห็นใบบอกบางร้าน บอก128
    ฟันธงว่ามีแรมในตัว256MB คับ อย่าไปเชื่อคนขายมากคับ สักแต่พูดไปเรื่อยขอให้ขายได้

การ์ดรุ่นเดียวกันแต่ต่างเครื่องกันบางครั้ง vram ก็ไม่เท่ากันนะครับอย่าลืมสังเกตุนะเวลาซื้อ

Quote Originally Posted by InwHongZa View Post
    Tubocache ของค่าย Nvidia
    Hypermemmory ของค่าย ATi
    โดยรวมแล้ว เหมือนกัน คือการดึงแรมจากเครื่องมาช่วยประมวลผล
    ต่างกันตรงที่ Nvidia ใช้ Hardware ในการจัดการเรื่องนี้ แต่ ATi จะใช้software
    ทำให้ Tubucache ทำงานได้เร็วกว่า

สรุปคือ terbocache ของ Nvdia ดีกว่า Hypermemory ของ ATI ใช่มะครับ

แล้ว
    ATI Mobility Radeon™ HD 2400 XT with up to 251MB HyperMemory™

กับ

NVIDIA® GeForce™ 8400M G with up to 895MB of TurboCache

HD 2400 XT จะยังคงเร็วกว่า 8400m G อยู่ไหมอะครับ หรือตัว GPU น่าจะยังมีผลจนแรงกว่าได้อะครับ

OverclockZone Member SuKy's Avatar

Quote Originally Posted by chumam View Post
    อิอิ ช่วยอธบายทีนะครับ
    พอดีอยากรู้ว่ามันสำคัญมั้ยอะครับ เราจะดูการ์ดจอโนตบุค ต้องดูตรงที่มัน TerBo Catch ไปมากๆไหมครับ หรือว่า ดูตรงชื่อรุ่นน่าจะดีกว่าอะครับ

ช่วยอธิบายระบบของมันทีนะครับ มันจะมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหนอ่าครับ

ขอบคุณมากๆครับ
    -เรื่อง memory บนการ์ดจอจะเห็นผลก็ต่อเมื่อใช้ res สูงๆหรือเปิด AA เพราะงั้นถ้าไม่สนใจเรื่อง AA แรมแค่ 256-512 MB ก็เพียงพอแล้ว ที่เหลือไปวัดกันที่ core/mem, sp, bit กันต่อ
    -ให้ดูที่ชื่อรุ่นจะดีกว่า เรื่องแรมไม่ต้องใส่ใจมาก ถ้าเป็นการ์ดจอแยกแรมก็อย่างต่ำ 128MB ละ ลองหาผลเทสเปรียบเทียบดู google ช่วยท่านได้
    -ระบบก็คือแชร์แรมเครื่องไปให้แรมการ์ดจอ แต่ไม่แน่ใจว่าความเร็วที่ได้จะเท่ากับแรมการ์ดจอรึเปล่า ส่วนประโยชน์ก็อย่างที่บอกไป

OverclockZone Member amuro1986's Avatar

คือ ระบบการแชร์แรมจากการ์ดจอ มีส่วนให้การทำงานของการ์ดจอดีขึ้นก็จริง
    และถึงแม้ว่ายิ่งแชร์เยอะยิ่งดี แต่ไม่ได้ทำให้มันแรงเพิ่มมากขึ้นนะคับ
    มันขึ้นอยู่กับ VRAM(แรมของการ์ดจอ) มากกว่าคับ
    ซึ่งต่อให้ 8400M G!!! VRAM 64MB DDR2 แชร์ได้ 2GB ก็ไม่ได้แปลว่าจะแรงกว่า
    2400XT VRAM 128MB DDR2 แชร์ได้ 251MB นะคับ
    แต่!!! เรื่องการแชร์แรมนั้น Ati มันห่วยกว่า Nvidia ค่อนข้างมากคับ
    เพราะมันเป็นการแชร์ด้วย software คับ แต่ Nvidia เป็นการแชร์โดย
    Hardware ดังที่ท่านบนๆได้บอกไปแล้วคับ

Bookmarks

Bookmarks