Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโดว์XP กับHD sata มองไม่เห็น HD แก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโดว์XP กับHD sata มองไม่เห็น HD แก้ยังไงครับ

ผมไม่เคยลงวินโดว์XP กับ HD sata
    พอลงแล้วมันบอกไม่เห็น ไดเวอร์ HD ทำอย่างไรคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เปลี่ยนแผ่น XP เวอร์ชั่นใหม่ หลายๆ ตัวดู

Comment

-_-' hdd ไม่ต้องลง driver นิครับ

เวลาลงมองไม่เห็น hdd ตัวที่เป็น sata เฉยๆหรือเปล่าครับ
      ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็ลองเอา driver ในแผ่น cd ที่ติดมากับ mainboard
      ก๊อบใส่ floppy disk แล้วเอามาใช้ตอนเลือก f6 เวลา setup windows ครับ

Comment

หาแผ่นวินโดวที่มีไดเวอร์SATAแผ่นเวอร์ชั่นใหม่ๆจะมีอยู่ครับ
        หรือไม่ก็ทำไดวเวอร์ที่อยู่ในแผ่นไดเวอร์ของเมนบอร์ดลงไดร์A
        ตอนบูทแผ่นวินโดว์ให้กดF6เพื่อโหลดไดเวอร์จากไดร์A

Comment

อ๋อคับ พอเข้าใจแล้วคับ ต้องโหลดไดเวอร์จากแผ่นเมนบอร์ดลงแผ่นA แล้วเวลาลงวินโดว์ให้กด F6 จะได้ไดว์เวอร์จากแผ่นA เดี่ยวพรุ่งนี้จะลองดูคับ ขอบคุณทุกคนมากครับ ^^

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            เปลี่ยนแผ่น XP เวอร์ชั่นใหม่ หลายๆ ตัวดู
            Originally posted by mcunn View Post
            -_-' hdd ไม่ต้องลง driver นิครับ

เวลาลงมองไม่เห็น hdd ตัวที่เป็น sata เฉยๆหรือเปล่าครับ
            ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็ลองเอา driver ในแผ่น cd ที่ติดมากับ mainboard
            ก๊อบใส่ floppy disk แล้วเอามาใช้ตอนเลือก f6 เวลา setup windows ครับ
            ขอบคุณมากขอรับ

Windows ใหม่ๆตัวที่เค้ายัดไดร์ฟเวอร์มาให้แล้วส่วนใหญ่จะไม่เจอปัญหานี้ขอรับ
            กำลังจะลง Win Student ไม่รู้ว่ามันจะมีไดร์ฟเวอร์มาให้รึเปล่านี่สิ ไม่เคยลอง

Comment

แปลกแฮะ ผมลงกับแผ่น XP แท้ ซื้อเมื่อสี่ปีที่แล้ว ก็ยังไม่ต้องใช้ไดร์ฟเวอร์ซาต้าแต่อย่างใดนะ

Comment

เปลี่ยนแผ่น Windows ง่ายกว่าครับ

แผ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้มี Driver SATA มาให้หมดแล้ว

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
                  แปลกแฮะ ผมลงกับแผ่น XP แท้ ซื้อเมื่อสี่ปีที่แล้ว ก็ยังไม่ต้องใช้ไดร์ฟเวอร์ซาต้าแต่อย่างใดนะ
                  เรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นกับบอร์ดบางรุ่นครับ หรือเกิดกับชิปเซ็ตบางตัว

Comment

ไม่ทราบใช้บอร์ดรุ่นไหนครับ บางรุ่นใช้ hdd SATA ได้แต่เวลาลงวินสโดวส์จะมองไม่เห็น วิธีการก็ไปดาวน์โหลด Driver SATA ของบอร์ดนั้นมา แล้วทำตามที่หลายๆ ท่านบอกน่านแหละครับ

Comment

ถ้าไม่อยากยุ่งยากก็ตั้งค่าในไบออสครับ..เลือก HDD ให้ทำงานแบบ Native IDE

SATA มันจะทำงานได้ 2 แบบ

แบบแรกทำงานเหมือน IDE ทั่วๆไป ไม่จำเป็นต้องลงไดรเวอร์เอง แต่ต้องตั้งค่าในไบออส

แบบที่สองจะทำงานในลักษณะ SATA AHCI หรือ RAID ซึ่งแบบนี้ต้องใช้ไดรเวอร์เฉพาะรุ่นของ ชิบเซ็ท(อาจมีมาแล้วบนแผ่นวินโดว์ก็ได้) ซึ่งจะทำให้ใช้คุณสมบัติของ SATA ได้เต็มที่เช่นดึงฮาร์ดดิสก์ออกได้ขณะเปิดเครื่อง (hot plug)****** หรือ ใช้งานคุณสมบัติ NCQ HDD

ลองเข้าไปดูในไบออสก่อนครับ..ติดตรงใหนก็เปิดคู่มือ..

Comment

Working...
                      X