Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของ HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของ HDD

ผมซื้อ HDD มาใหม่ SATA2 250 GB ครับ กะว่าจะเอามาเก็บงาน
    แต่พอเสียบไปแล้ว ฟอร์แมต เรียบร้อย ใช้งานได้ครับ แต่ทำไหมผมรู้สึกว่ามันวิ่ง โครตช้าเลยครับ
    Copy งานประมาณ 600 กว่า Mb มันใช้เวลา ประมาณ 10 กว่านาทีครับ งงงง...
    ทนใช้มา 3 วัน เน่าเลยครับเข้า ไปใช้งานไม่ได้แล้ว ต้องฟอร์แมตใหม่

พี่ที่เว็บนี้พอจะมีวิธีแนะนำ อารัยบ้างป่าวคับ ตอนนี้กำลังฟอร์แมตใหม่อยู่ไม่รู้จะใช้ได้ป่าว
    ข้างล่างนี้เป็นสเปคเครื่องผมครับ
    M/B P5LD2 SE
    Core2Duo E4500 2.2 Ghz
    Ram 1 GB
    HDD ตัวลงWindow 80 GB
    Geforce 7300 GT
    Power 450 Watt

ปล.HDD มันเสียบ Jumper อยู่อ่ะครับ ดูๆ แล้วมันบอกว่า ความเร็วจะอยู่ 1.5 อ่ะครับ

sata2เอาjumperออกเลย

Comment

hdd seagate ใช่มั้ยคับ

ถ้าเสียบ jumper อยูมันจะ limit เป็น SATA 1

ต้องถอด jumper ออกคับถึงจะวิ่งเต็ม speed SATA2

Comment

ตอนนี้ มันฟอร์แมต ไม่ได้แล้วอ่ะครับ 14% แล้วก้อ นิ่งๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ขยับอีกเลยครับ
        สมควรเอาไปเคลมดีป่าวครับ

Comment

ลองฟอร์แมตกับเครื่องอื่นๆๆ ก้อเหมือนกันครับ ไม่สามารถฟอร์แมตได้แล้วอ่ะ
          แต่ถ้าเลือกฟอร์แมต แบบ ควิกฟอร์แมต กับทำได้เฉย แต่ผมอยาก ฟอร์แมตแบบธรรมดาอ่ะ
          มันค้างอยู่ที่ 14% ตลอดเลยอ่ะ

Comment

Working...
          X