Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟ้าผ่า อะแดปเตอร์ชาร์จแบ็ต ช่วยได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟ้าผ่า อะแดปเตอร์ชาร์จแบ็ต ช่วยได้ไหมครับ

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย บางทีมีฟ้าร้องฟ้าผ่า อยากทราบว่า ถ้าฟ้าผ่าแต่เปิดโน๊ตบุ๊คไว้ อะแดปเตอร์ที่เราเสียบคาเครื่องไว้ จะช่วยด้านไฟกระชาก อะไรได้ไหมครับ หรือเวลาฝนตก เพื่อนๆจะไม่เปิดเครื่องเลย

อีกอย่าง สายแลนสามารถเป็นตัวนำกระแสไฟที่เกินมาสู่เครื่องเราได้ไหม

ขอบคุณมากครับผม

ไม่ช่วย
    ถ้าไม่ใช่ UPS นะ

Comment

สายแลนไมน่านำไฟแรงสูงน่ะครับ

Comment

สายแลนก็น่าจะเหมือนๆกับสายโทรศัพท์นะครับ แต่ปกติผมก็เปิดเครื่องตั้งไว้น่ะแหละ เพราะโหลดบิทตั้งไว้

Comment

ถ้าฟ้าผ่าลงมาแล้วมีสายไฟต่อเข้าเครื่องอยู่ก็โดนหมดครับ เพราะฟ้าผ่าทีนึงกระแสไฟไหลเข้ามาหลายแสนโวล
          อะไรก็กันไม่อยู่
          ที่บอกว่าเครื่องสำรองไฟช่วยได้นั้นจริงครับแต่ต้องต่อสายดินด้วย ไม่งั้นเครื่องสำรองไฟก็กระฉูดเหมือนกัน

Comment

ถ้าให้ดีก็ต่อสายดินครับ พอช่วยได้ครับ

Comment

ขอบคุณครับ ทีแรกนึกว่า จะไม่รุนแรง แต่พอมาเห็นคอมเมนท์แล้ว ที่ผ่านมา ถือว่า โชคดีมากเลย

Comment

ลองหา Surge Protection มาใช้ดูครับ

ตัวล่ะ 2000-3000 กว่าบาท

แต่ถ้าไม่จำเป็นอย่าเสียบทิ้งไว้ดีกว่าครับ

ไหนจะไฟเกินอะไรอีก

Comment

Working...
                X