overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ช่วยทีคับ...กับปัญหาที่น่าเบื่อของ Assassin's Creed DX 10

OverclockZone Member punchawat's Avatar

Unhappy ช่วยทีคับ...กับปัญหาที่น่าเบื่อของ Assassin's Creed DX 10

คือ วันนี้พี่พึ่งเอาเกม Assassin's Creed กับ Rainbow Six Vegas 2 มาให้เล่นและแล้วก้อพบกับปัญหาที่ทำให้เซงสุดๆๆคับ

สเปค :
    Q6600 2.44 MHz
    Ram 2 GB
    Inno 8800 GT OC
    Foceware 169.44**
    Windows Vista Ultimate
    ปัญหา :
    - เวลาเล่นเกม Assasin's ปรับภาพที่ 1280 x 768 Max (DirectX 10) เวลาเล่นไปสัก 5 นาที ภาพจะแตกและค้าง แต่พอไปเล่น Assasin's DirectX 9 กับไม่มีปัญหาอะไร แต่ตรงอินเตอร์เฟสมันจะมืดๆๆไปอะคับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรคับ เปนที่ driver หรือว่าที่ตัวการ์ดจอคับพ่ม
    - ทำไมเวลาเปิด AA ใน Rainbow Six Vegas 2 ภาพจะแปลกๆๆอะคับ เป็นสีขาวๆๆ แล้วผมลองเอา 8600GT มาเสียบแล้วลองปรับดูทำไมภาพเปนปกติไม่เปนอะไรอะคับ อันนี้เปนที่อะไรคับ

ช่วยทีค้าบบบบ > < อยากเล่น(แบบภาพสวยๆๆ)มากมายยยยย ขอบคุณคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ดูไดร์เวอร์
    ความร้อน

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ผมเปิดสุดไม่เป้นไรนะ

ปล. Vista Ultimate 64Bit

OverclockZone Member punchawat's Avatar

อุณหภูมิการ์ดจออยู่ที่ 80 C คับ - -.
    ช่วยแนะนำพัดลมทีคับบบ
    Last edited by punchawat; 20 Apr 2008 at 21:31:40.

OverclockZone Member

power เท่าหร่ายยยย

Quote Originally Posted by punchawat View Post
    อุณหภูมิการ์ดจออยู่ที่ 80 C คับ - -.
    ช่วยแนะนำพัดลมทีคับบบ
    80เชียวหรอคับ ร้อนแรงเกินไปม้างคับ ผมว่า

OverclockZone Member sacitarios's Avatar

ลองเล่นที่ Dx9 แล้วออกมาดูควา้มร้อน เทียบกับ เล่น Dx10 ดูครับ

Quote Originally Posted by jajaboss View Post
    power เท่าหร่ายยยย
    - Power 450 W คับ ไม่รู้ว่าพอป่าวววว

Quote Originally Posted by sacitarios View Post
    ลองเล่นที่ Dx9 แล้วออกมาดูควา้มร้อน เทียบกับ เล่น Dx10 ดูครับ
    - DX9 70 องศาคับ พอเล่นไปสัก 2 - 3 ชั่วโมง ภาพก้อแตกและเดี้ยงตามเคย (อุณภูมิก่อนแตก 76 องศาคับ)

ตอนนี้ผมแก้ได้แล้วคับที่เล่นใน DX9 แล้วอินเตอร์เฟสมันจะมืดๆๆ คือต้องไปเล่นที่ Xp คับถึงจะหายย - 0- , กับ Rainbow six vegas 2 ก้อเช่นกันต้องไปที่ Xp คับ ( รู้สึกกับมารัก Xp อีกครั้ง *0* )

OverclockZone Member zeusgod's Avatar

ร้อนจัง

อยากได้ vispa อะ

OverclockZone Member zontc5's Avatar

เปิดแอร์เล่นปล่าคับ เพราะตอนนี้อากาศ กลางวันก็ล่อไป37~40องศาแล้วคับประเทศไทย

450w ถ้าจ่ายเต็มได้มาตรฐาน 80p ก็อยู่ปริ่มๆหรืออาจเกินได้นะคับถ้าอุปกรณ์ในเครื่องเยอะ
    เอาที่ผมประมาณข้อมูลมีอยู่ในหัวนะถ้าผิดพลาดงัยก็ขออภัย ถ้าซดไฟกันเต็มๆ แบบFull load ล่ะก็
    gpu ธรรมดามันก็กินร้อยเศษๆ แต่ถ้าเต็มๆก็ซด 285w+-จากนี้ไม่น่ามากนะ ถ้ารุ่นocนี่ไม่รู้เหมือนกันว่ากินเท่าไหร่
    cpu 95w รู้กัน
    mainboard เลี้ยงประมาณ25wปะ
    HDDตัวละ 20~25w กลางๆที่25ละกัน
    RAMตัวละ 20~35w กลางๆที่25ละกัน
    +เองนะคับ *0* หมายถึงถ้ามันโหลดเต็มๆทั้งระบบนานๆแปลว่า450ไม่อยู่ในแง่ที่มันต้องจ่ายไฟเกิน
    แล้วมันก็เกินได้ไม่นานเท่าไหร่
    ทางที่ดีกับ8800GT แบบOC น่าจะ500+ ที่ได้มาตรฐาน80pจาดีมากคับ

ลองทดสอบแบบเปิดฝาข้างๆแล้วเอาพัดลมจ่อแล้ววัดดูบ้างรึยังคับว่ามันลดลงเยอะไหม
    ถ้าไม่ลดเยอะก็ต้องเป็นปัญหาระบายอากาศในเคสอยู่แล้ว
    80องศานี่ชงชา กาแฟได้ กำลังดีเลย

ปล.ผิดอะไรขออภัยด้วยคับ

OverclockZone Member modtanoii's Avatar
    บางบ่อ สมุทรปราการ

ท่านเล่นบน Vista แล้ว FPS น้อยลงไปกว่า XP มั้ยครับ ทำไมของผมเทส Aquamark3 บน Vista แล้ว FPS น้อยลงไปกว่า XP มากเลย

Vista มันยังไม่ค่อยเสถียรอ่ะเล่นบางเกมส์แล้วมีปัญหาขึ้นอยู่กับเวอร์ชั่นด้วยครับแต่ผมเล่น XP รู้สึกสบายใจเล่นได้ทุกเกมส์ปรับทุกอย่างหมดภาพสวยสุดยอด FPS ก็ดีไม่น้อยมากเล่นใน XP นะครับ

OverclockZone Member mrlup's Avatar

ปกติของการ์ด8800 ตัวref. ฟูลโหลดห้องพัดลม ก็90 ขึ้นนะครับ 70-82 นี่ผมว่าก็ปกตินะ

OverclockZone Member heatie's Avatar

เดาว่า power supply

ดูมันไม่ match กับระบบเอาซะเลย

OverclockZone Member nnnnn-set's Avatar

เพิ่มรอบพัดลมดูครับ แต่ผมว่าปัญหาไม่น่าจะอยู่ที่ อุณหภูมินะครับ 8800GT 80 ก็ปกติครับ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ psu มากกว่านะ

Quote Originally Posted by nnnnn-set View Post
    เพิ่มรอบพัดลมดูครับ แต่ผมว่าปัญหาไม่น่าจะอยู่ที่ อุณหภูมินะครับ 8800GT 80 ก็ปกติครับ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ psu มากกว่านะ
    - ลองปรับรอบพัดลมเปน 70% แล้วคับ อุณหภูมิอยู่ที่ 60 เองคับ มันก้อยังเป็นอยู่เหมือนเดิมอ่าคับ ถ้าเปนที่ PSU ผมจะต้องเพิ่มอีกกี่ W คับ

Quote Originally Posted by modtanoii View Post
    ท่านเล่นบน Vista แล้ว FPS น้อยลงไปกว่า XP มั้ยครับ ทำไมของผมเทส Aquamark3 บน Vista แล้ว FPS น้อยลงไปกว่า XP มากเลย
    - ใน Xp จะลื่นกว่า Vista มากมายเลยคับเกือบทุกเกม - 0- คะแนนก้อพอๆๆกันคับ
    Last edited by punchawat; 22 Apr 2008 at 21:33:54.

Bookmarks

Bookmarks