overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: Format HDD ไปแล้ว มันกู้ข้อมูลกลับมาได้ด้วยหรอ !!

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default Format HDD ไปแล้ว มันกู้ข้อมูลกลับมาได้ด้วยหรอ !!

คือเมื่อวาน ก็มานั่งเถียงกะเพื่อน

ปกติที่ผมเข้าใจคือ HDD ถ้า Delete ไปแล้ว นี้คือยังสามารถกู้กลับมาได้บ้าง
    แต่ format นี้คือหายแล้วหายเลย เกลี้ยง

แต่เพื่อนมันบอกว่า HDD ที่ format ไปแล้ว เปล่าๆเลยเนี้ย ก็สามารถกู้ข้อมูลกลับมาได้ O_o"
    (แล้วเงี้ย HDD เช่นเราเอาไปขายมือ 2 หนังโป๊ะ ไรก็ดูดไปหมดเลยดิ รู้หมด อิอิ)
    มันทำได้จริงหรอคับ มันบอก ยืนยัน นอนยัน เลย แต่ผมก็ไม่ปักใจเท่าไร เลยมาโพสถาม
    มันใช้โปรแกรมอะไรหรอคับ กู้เนี้ย ลํ้าลึกมาก - -"

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    คือเมื่อวาน ก็มานั่งเถียงกะเพื่อน

ปกติที่ผมเข้าใจคือ HDD ถ้า Delete ไปแล้ว นี้คือยังสามารถกู้กลับมาได้บ้าง
    แต่ format นี้คือหายแล้วหายเลย เกลี้ยง

แต่เพื่อนมันบอกว่า HDD ที่ format ไปแล้ว เปล่าๆเลยเนี้ย ก็สามารถกู้ข้อมูลกลับมาได้ O_o"
    (แล้วเงี้ย HDD เช่นเราเอาไปขายมือ 2 หนังโป๊ะ ไรก็ดูดไปหมดเลยดิ รู้หมด อิอิ)
    มันทำได้จริงหรอคับ มันบอก ยืนยัน นอนยัน เลย แต่ผมก็ไม่ปักใจเท่าไร เลยมาโพสถาม
    มันใช้โปรแกรมอะไรหรอคับ กู้เนี้ย ลํ้าลึกมาก - -"
    ตราบใตก็ตาม ถ้า Delete หรือ format ไปแล้ว โดยที่ ไม่ได้ นําไฟล์ มาทับ หรือแทนที่เดิม
    ก็จะสามารถกู้ข้อมูล ที่ยังไม่เสียหาย บางส่วน กลับมาได้ครับ

OverclockZone Member MR-Zero's Avatar

nasa สามารถ กูข้อมูลที่ถูกเขียนทับไป้แล้ว 37 ครั้งกลับมาได้นะ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ตาม rep 1 เลย กู้ได้แน่ แต่จะกลับมาครบเหมือสเดิมหรือเปล่า อันนี้อีกเรื่องนึง

ผมก็กู้ประจำแหละ ใช้โปรแกรม Recovery my files กู้ได้ประมาณ 90-95 %

OverclockZone Member deeeeluxe's Avatar

Format แล้ว ยังพอกู้ได้คราบ อย่าเอาไรทับไปละกัน

แต่ระดับ User คงไม่เทพ ขนาด 37 ครั้งอ่ะนะคับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

อ๋ออ สรุปเช่นเรา Format เกลี้ยง ลง windows ใหม่
    แล้วใช้โปรแกรม กู้กลับมาได้ ใช่มั๊ยคับ แล้วถ้างั้นขอโปรแกรมหน่อยก็ดีคับ จะได้เอามาลองใช้ม่าง อิอิ

OverclockZone Member bcyclone's Avatar

ตามที่ผมเคยดูรายการทางไทยPBS นะ เค้าบอกให้format 7ครั้งสำหรับผู้ใช้ทั่วไปถึงจะกุ้ข้อมูลได้ยาก ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนผมไม่เคยลอง

OverclockZone Member

อ๋ออ สรุปเช่นเรา Format เกลี้ยง ลง windows ใหม่
    แล้วใช้โปรแกรม กู้กลับมาได้ ใช่มั๊ยคับ แล้วถ้างั้นขอโปรแกรมหน่อยก็ดีคับ จะได้เอามาลองใช้ม่าง อิอิ
    กู้ได้แต่ไม่100%ครับ โดยเฉพาะส่วนที่ถูกวินโด้เขียนทับไปคงจะยากสักหน่อย

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

ผมเคยเอาไปกู้ ได้กลับมาไม่ถึง 50%

OverclockZone Member championrpg's Avatar

ถ้าไม่ใช่ Quick Format ละคับ?

OverclockZone Member mrxc's Avatar
    โคราช บุรีรัมย์ ขอนแก่น

Quote Originally Posted by MR-Zero View Post
    nasa สามารถ กูข้อมูลที่ถูกเขียนทับไป้แล้ว 37 ครั้งกลับมาได้นะ
    ยืนยันว่าเป็นไปไม่ได้ครับเขียนทับแล้วหมดสิทธิ์ ยกเว้นเขียนไปที่อื่น เข้าใจผิดหรือเปล่าครับ

ผมเคยกู้นะ แทบจะเรียกได้ว่าห่วยระดับเทพ
    ไม่เคยมีอะไรกู้ได้ดีซักอย่าง (โปรแกรมอะนะ)

นาซ่าน่าจะมีอุปกรณ์พิเศษ
    สรุป แบคอัพข้อมูลดีกว่าเยอะ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

กู้ได้แน่ แต่ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์นะ

OverclockZone Member นาย...อั๊ยซ์...'s Avatar

ผมเคยกู้ครั้งนึงครับ ไม่ได้เลยแม้แต่เปอร์เซนต์เดียว ..

ก็เลยเลิกคบ WD มาเป็นเวลาช่วงหนึ่งแล้ว

ง่ะ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

อย่าเอาโปรไปแจกเขางับ เดี๋ยวไปหาหนังเจอ เดี๋ยวรู้ความลับพอดี

OverclockZone Member mrxc's Avatar
    โคราช บุรีรัมย์ ขอนแก่น

กู้ได้คือเขียนไม่ทับครับ ถ้าเขียนทับกู้ไม่ได้แน่นอนครับ

OverclockZone Member mingsound's Avatar
    Mukdahan:Bangsaiyai

กู้ได้บางส่วนครับ ถ้าไม่นำไพล์อืนมาทับ

OverclockZone Member Trojan's Avatar

ผมเคยกู้ไฟล์หนัง แต่ดูไม่ได้สักเรื่อง

เคยครั้งนึง format พลาด ใช้ easy recovery กู้คืนมาได้ 90% โล่งอก ครับ งานทั้งนั้น

กูได้ครับ แต่ พวกหนังเป็นเรื่องๆจะกับมาเป็นส่วนน้อย ส่วนมากกับมาก็เป็นพวก คลิป พวกไฟล์ ต่าง ๆ แล้วก็ไม่ได้ทุกไฟลด้วย แต่ถ้าเป็น HDD ขายไปแล้ว ไม่ค่อยมีใครโลกจิตไปกู้กลับมาหลอกครับ เพาะ HDD มันใหญ่ใช้เวลานานกว่าจะกู้ได้ บางทีกูอะไรกับมาได้แต่เปิดไปคนละเรื่องกันก็มี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks