overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: เข้ามาช่วยแนะนำNB + ตอบปัญหาข้องใจทีครับ ^^

OverclockZone Member

Smile เข้ามาช่วยแนะนำNB + ตอบปัญหาข้องใจทีครับ ^^

วานช่วยแนะนำ NB ให้ทีครับ โดยความต้องการของผมมีดังนี้ :

ุ - พกพาสะดวก เบา จอ 12-14"
    - HD ถ้าได้ขนาด 200Go Up จะดีมาก
    - ราคาไม่เกิน 60k
    - มีความต้องการทำงานกราฟฟิกอย่างโฟโต้ชอป และถ้าเล่นเกมได้ก็จะดีมาก ^^

ส่วนนี่คือคำถามเกี่ยวข้ิิิองกับ NB ที่ลองๆหาดูบ้างแล้วครับ

1. ธรรมดาผมใช้แต่ช่อง s-video out ต่อออกทีวี อยากทราบจะสามารถต่อออกทีวีโดยใช้ช่อง VGA ได้หรือไม่ครับ

2. Memory Cach L2 นี่ิอยู่ในโปรเซสเซอร์หรือเปล่าครับ ? แล้วการที่มันมีขนาด 2 หรือ 3 M มันจะต่างกันมากขนาดไหนครับ เวลาโปรเซสเซอร์มันโปรเซส

3. รู้สึกเหมือนอ่านเจอในกระัทู้มีคนบอกว่าตัว T7500 ดีกว่า T8100 ในแง่ที่สามารถรองรับงานกราฟฟิกได้ดีกว่า แต่ในขณะเดียวกันก็กินไฟมากกว่า แล้ว T8300 ก็ยังคงด้อยกว่า T7500 หรือเปล่าครับ ? (ถ้าแคชL2 ของ T8300=3M และ ของ T7500=2M)

4.ข้อสุดท้ายนี่ไม่ค่อยเกี่ยวกับข้อแรกๆเท่าไหร่ คือผมใช้ Vmware แล้วรัน สอง OS พร้อมกัน (สามถ้ารวม OS ตัวหลักของเครื่อง) โดยปรับสำหรับ OS แต่ละตัวที่รันใน Vmware ไว้ที่ 128 M โดยแรมในเครื่องผมคือ 1Go ปรากฏว่าเครื่องช้ามาก จึงอยากถามว่าธรรมดาแล้วปรับกันที่เท่าไหร่ และมีแรมเท่าไหร่กันครับ ^^

ตอนแรกผมลังเลที่จะตั้งกระทู้แยก แต่คิดไปคิดมารวมกันไว้อย่างนี้ดีกว่า ไม่อยากเปลืองเนื้อที่กระทู้อื่นๆ ยังไงก็รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ แน่นอนตอบเป็นบางข้อก็ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้่านะครับ

1. ธรรมดาผมใช้แต่ช่อง s-video out ต่อออกทีวี อยากทราบจะสามารถต่อออกทีวีโดยใช้ช่อง VGA ได้หรือไม่ครับ

ได้หาหัวแปลง

2. Memory Cach L2 นี่ิอยู่ในโปรเซสเซอร์หรือเปล่าครับ ? แล้วการที่มันมีขนาด 2 หรือ 3 M มันจะต่างกันมากขนาดไหนครับ เวลาโปรเซสเซอร์มันโปรเซส

มันคือแรมของ CPU นั่นเอง 2 3 ไม่ต่างมาก แต่ไปดูข้อสาม สำคัญมาก

3. รู้สึกเหมือนอ่านเจอในกระัทู้มีคนบอกว่าตัว T7500 ดีกว่า T8100 ในแง่ที่สามารถรองรับงานกราฟฟิกได้ดีกว่า แต่ในขณะเดียวกันก็กินไฟมากกว่า แล้ว T8300 ก็ยังคงด้อยกว่า T7500 หรือเปล่าครับ ? (ถ้าแคชL2 ของ T8300=3M และ ของ T7500=2M)

ผิดนะครับ T7500 ดีกว่าเพราะ L2 4M ไม่ใช่ 2 ใครบอกมาอะกลับไปด่ามันแล้ววิ่งหนีด้วย

4.ข้อสุดท้ายนี่ไม่ค่อยเกี่ยวกับข้อแรกๆเท่าไหร่ คือผมใช้ Vmware แล้วรัน สอง OS พร้อมกัน (สามถ้ารวม OS ตัวหลักของเครื่อง) โดยปรับสำหรับ OS แต่ละตัวที่รันใน Vmware ไว้ที่ 128 M โดยแรมในเครื่องผมคือ 1Go ปรากฏว่าเครื่องช้ามาก จึงอยากถามว่าธรรมดาแล้วปรับกันที่เท่าไหร่ และมีแรมเท่าไหร่กันครับ ^^

แรม 1G เปิดเครืองก็ช้าละ ต้อง 2G ขึ้น

ส่วนรุ่นเด๋วมาแนะนำ งบเท่านั้นก็ไม่พ้น G1SN ครับ พอดีเป๊ะ แต่รอก่อนเก็บเงินไว้ไม่เน่า

เด๋วของแรงจะมาแล้ว ใจเย็น

ลืมไปมันหนัก จอเกินขนาด

งบนี้ไปคบ MAC ดีกว่า เหมาะดี

ไม่ก็ XPSM1330 สั่งประกอบเอา เงินเหลือ ถ้าเงินพอโครตแรงขอบอก

OverclockZone Member turionx2's Avatar

t8xxx กินไฟกว่า t7xxx มากขนาดนั้นเลยเรอครับ ผมดู มันก็รับประทาน 35w นี้ครับ หรือผมเข้าใจผิดตรงไหนปล่าวครับ 45n นี้ช่วยลดแค่ความร้อนที่เกิดขึ้นหรือปล่าวครับ ถ้ากินไฟน้อยกว่านา่จะกินไฟแค่ 30w อะไรแบบนี้(มั้ง)
    ปล ช่วยอธิบายหน่อยครับ เหมือนผมจะซื้อx9000 มาใส่ก็กลัวไม่รู็จะใส่ได้ใหม เพราะรับประทานไฟ 44w เมนบอร์ดจะจ่ายไฟไหวเรอปล่าวครับ
    Last edited by turionx2; 21 Apr 2008 at 08:31:28.

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ส่วนt8300 นี้ผมว่าแรงกว่าt7500น่ะครับ เท่าที่ทดลองกะของเพื่อน t8300 แรงกว่า t7500 ครับ

OverclockZone Member

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ ^^

ว่าแล้วผมลองโพสต์สเปกเครื่องที่ผมเจอดีกว่า เป็นของ ซัมซุงครับ รุ่น Q45 XEV 8300
    หลักๆนะครับ จอ 12", Core2duo T8300 2,4GHz, Cach L2 3Mo, แรม 2Go Max 4Go
    GeForce 8400M G และ HD 320 Go ครับ

คิดว่าเป็นยังไงบ้่างครับ ? สำหรับผมถ้าไม่เจอรุ่นอื่นก็คงเอารุ่นนี้แหละครับเพราะต้องรีบใช้
    อ้อ ขอถามอีกหน่อยนะครับการ์ดกราำฟฟิกเค้าบอกว่าหน่วยความจำแชร์อยู่ที่ 128Mo นี่ถือว่าแรงไหมครับ

OverclockZone Member StupidNeo's Avatar

VGA 8400 M ตัวนี้ ไม่แรงมากนะครับ ก็ถือว่าพอใช้ได้ระดับนึงฮะ

จากสเปค ดูเหมือน ท่านจะเน้นจอเล็กๆ สงสัยไว้พกพาใช่ไหมครับ

งั้นลองไปดู Dell XPS1330 สิครับ(พิมรุ่นถูกป่าวหว่า)

จอ 13 นิ้วครับ สเปคสามารถปรับเองได้ด้วย รุสึกการด์จอจะเป็น 8600 GT ได้อีกด้วยนะ

ของ เดล ก็โอเคครับ แต่ต้องโทรไปต่อราคากับพนักงานเขา (หาเบอร์ได้ที่ web dell th เลยนะ)

ราคาก็ยังอยู่ในงบแน่นอน

แต่ถ้าใจจริงอยากแนะนำ Asus F8SN จ้า ราคาประมาณ 45 K การด์จอแรง 9500 M ครับเล่นเกมแจ่ม
    รับประกัน 2 ปี ..14 นิ้ว

หรือ จะเป็น BenQ S41 ก็ได้ การด์จอ 8600 GT 14 นิ้ว ราคา 34-35 k+ เกมก็น่าจะใช้ได้ครับ
    รับประกัน 1 ปี
    --------------------------
    ปล. นอกเรื่อง -----
    เอาเป็นแนวทางครับ ... แหะๆที่ตอบเยอะไปหน่อย++

Bookmarks

Bookmarks