overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ช่วยดูให้ทีครับ คอมเป็นอะไรไม่รู้ นาฬิกาเดินไม่ตรง ตั้งใหม่แล้วก็เดินไม่ตรงอีก

OverclockZone Member

Default ช่วยดูให้ทีครับ คอมเป็นอะไรไม่รู้ นาฬิกาเดินไม่ตรง ตั้งใหม่แล้วก็เดินไม่ตรงอีก

board P4P800se ครับ

อาการคือ สมมุติตอนนี้เวลา 11.00น ผมก็ตั้งไว้ที่ 11.00น วันเวลาอะไรทุกอย่างตรงหมด แต่ตอนเย็นมา เวลามันจะเพี้ยนไปเลย เช่น เมื่อวาน ตอน5โมง แต่เวลามันบอก15.เท่าไหร่ไม่รู้ ผมก็เซ็ทใหม่ให้ตรง ตอนดึกๆ เที่ยงคืน นาฬิกามันบอก20.เท่าไรห่ไม่รู้ พอวันนี้มาอีก เมื่อตะกี้ เวลา11โมง มันบอก0.15

แต่อย่างอื่นตรงหมดนะครับแม้เวลาจะเพี้ยน ทั้ง วันเดือนปี timezone ตรงหมด

ผมลองกดไม่อัพเดทเวลาอัตโนมัตแล้ว มันก็เป็นเหมือนเดิม เป็นมาซัก4-5วันแล้วครับ

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member linglom's Avatar

"ถ่าน"

OverclockZone Member mrxc's Avatar
    โคราช บุรีรัมย์ ขอนแก่น

ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ก็อย่างข้างบนบอกนั้นลบ่ะคัรบ

ถ้าเปิดทิ้งไว้ก็เป็นก็ดูว่ามีอะไรแปลกปลอมในเครื่องท่านหรือเปล่า

เปิดทิ้งไว้ครับ แล้วมันก็เดินเพี้ยนเอง ผมก็งงมากๆ เพราะไม่เคยเจออะไรแบบนี้มาก่อนเลย ลองลบโปรแกรมที่ลงใหม่ไป2ตัวแล้ว ไม่รู้จะหายไหม แต่มีอีกตัวนึงน่าสงสัยคือ korean font adobe reader 8

OverclockZone Member saksith's Avatar

ถ่านไบออส

OverclockZone Member sketum's Avatar

Quote Originally Posted by saksith View Post
    ถ่านไบออส

ผมว่าตามนี้นะครับ

OverclockZone Member one's Avatar

ถ้าเปิดทิ้งไว้แล้วเดินไม่ตรง ลองดูตรงนี้ครับ
    1. โซนเวลา เลือกเป็น (GMT+07:00) ตามรูปครับ

2. ปิดตัวอัพเดรต Auto ตามรูปติ๊กเครื่องหมายถูกออก ลองดูครับ

3. ถ้าไม่หายก็ลองเปลี่ยนถ่านไบออสดูครับ
    Last edited by one; 21 Apr 2008 at 18:02:57.

ตอนนี้ผมว่าไม่ไม่ใช่เดินไม่ตรงธรรมดาแล้วละครับ มันเดินช้ากว่าปรกติ เมื่อกี้ มันเดินไม่ตรง ผมเลยเซ็ทเวลาใหม่ตอน5โมง ตอนนี้6โมง แต่นาฬิกาคอมมันเดินแค่17.44 เองครับ งงมากๆ

ปล ผมลองทำตามที่ทุกท่านบอกแล้วนะครับ แต่ยังไม่หายเลย

แล้ว ถ่านไบออส ใช่ถ่านนาฬิกาป่าวครับหรือมีแยกอีกอัน ผมก็ไม่ค่อยทราบ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Quote Originally Posted by nanami View Post
    ตอนนี้ผมว่าไม่ไม่ใช่เดินไม่ตรงธรรมดาแล้วละครับ มันเดินช้ากว่าปรกติ เมื่อกี้ มันเดินไม่ตรง ผมเลยเซ็ทเวลาใหม่ตอน5โมง ตอนนี้6โมง แต่นาฬิกาคอมมันเดินแค่17.44 เองครับ งงมากๆ

ปล ผมลองทำตามที่ทุกท่านบอกแล้วนะครับ แต่ยังไม่หายเลย

แล้ว ถ่านไบออส ใช่ถ่านนาฬิกาป่าวครับหรือมีแยกอีกอัน ผมก็ไม่ค่อยทราบ
    ไม่ครับ ถ้าจะเปลี่ยนก็ ก้อนละไม่เกิน 60 ครับ

ผมว่า อาจจะเป็นที่เฟืองมันฝืดนะครับ ลองหาน้ำมันมาหยดดูก่อน อิอิ ล้อเล่น

OverclockZone Member mrxc's Avatar
    โคราช บุรีรัมย์ ขอนแก่น

ไม่น่าจะถ่านนะ ถ้าเป็นตอนเปิดเครื่อง ผมว่าบอร์ดมีปัญหาแล้วล่ะ ส่วนที่เป็น RTC นะยังไงลองเปลั้ยนดูก็ได้ครับ ถ้าไม่หายก็ลองแคลมไปเลยบอร์ดอ่ะ

ผมว่าน่าจะเป็นที่ตัว ที่ส่งสัญญาณนาฬิกาหรือป่าวครับ เหมือนในนาฬิกา
    ว่าแต่แล้วตัวนี้เสียเปลี่ยนประมาณเท่าไหร่ครับ หรือยกไปที่ไหนดีครับ

OverclockZone Member fist007's Avatar

อาการแบบนี้เคยเป็นมาครับ อย่างอื่นไม่เปลี่ยนเวลาเปลี่ยน เวลาผิดบ่อย ตอนแรกคิดว่าไม่ใช่ถ่าน แต่พอลองเปลียนถ่านอาการดังกล่าวหายซะงั้น สรุปถ่านมันกำลังจะหมดเต็มที่แหละ

OverclockZone Member mcunn's Avatar

Quote Originally Posted by fist007 View Post
    อาการแบบนี้เคยเป็นมาครับ อย่างอื่นไม่เปลี่ยนเวลาเปลี่ยน เวลาผิดบ่อย ตอนแรกคิดว่าไม่ใช่ถ่าน แต่พอลองเปลียนถ่านอาการดังกล่าวหายซะงั้น สรุปถ่านมันกำลังจะหมดเต็มที่แหละ
    ปกตินาฬิกาเดินช้ามันขึ้นอยู่กับ 2 อย่างคือ เฟืองในลานของนาฬิกาไม่ดี
    หรือถ่านอ่อนครับ
    ถ้าปกติ เปิดเครื่องมันไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องเดินไม่ตรงนะครับ
    ยังไงแนะนำให้ลองเปลี่ยนถ่านไปก่อน
    ถ้าไม่หายค่อยเคลมบอร์ด

ถ้าคิดไรไม่ออก ประกันเหลือ
    แนะนำให้เคลมบอร์ดไปเลย
    ทีเดียวจบครับ

ครับ จะลองเปลี่ยนถ่านดูก่อน แต่ ประกันผมหมดไปประมาณปีกว่าแล้วนี้สิ ถ้าไม่ใช่ถ่านไม่รู้จะยกไปให้ที่ไหนดู ส่วนใหญ่ไปห้างใกล้บ้าน ก็แพงพอดู

แต่พอมาสังเกตุอีกที มันไม่ได้มีแค่เดินช้านะครับ เดินถอยก็มี คือ ไม่ใช่ถอยแบบ 10 9 8 แต่ถอยแบบแปลกๆคือ ตอน3ทุ่มผมก็ตั้งเวลาให้ตรงใหม่ พอ5ทุ่มมาดู มันดันเดินเป็น2ทุ่มกว่า

Bookmarks

Bookmarks