overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: รบกวนแนะนำหูฟัง ฟัง เพลง classic ทีครับ

OverclockZone Member vatty's Avatar

Default รบกวนแนะนำหูฟัง ฟัง เพลง classic ทีครับ

แหะๆๆ เนื่องจากช้ำใจ จากการไม่หาข้อมูล ก่อนซื้อการ์ดเสียง เลย ได้ ตัว x-fi extream gamer มาซะงั้น คราวนี้ เลยต้องมาหาข้อมูลก่อนครับ

อยากได้แบบ in-ear ใช้ฟัง กับ iphone ครับ ส่วนใหญ่จะฟังพวก เพลงclassic ที่ เล่นเป็น orchresta หรือ เปียโนครับ ส่วนพวกเพลง pop ก็มีฟังบ้างเล็กน้อย
    มีงบประมาณ 3000-5000 ครับ ละก็ จะมีมั้ยที่ inear ใส่แบบ สบายๆ อะครับ

รบกวนด้วยนะครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เคยลองฟัง in ear ของ JBL หรือยังครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ถ้า เป็น in ear นี่ ต้องลองเองนะครับ ไม่รู้จะแนะนำยังไง เพราะผมว่า ผมฟังin ear ซาวสเตจมันจะแคบ ไม่เหมาะกับเพลง พวกๆclassic แต่ที่น่าจะ พอได้น่าจะเป็น UM2 นี่ล่ะครับ

ไม่ลองแบบ earbud หน่อยหรอครับ ลอง pk2 แล้วอาจจะลืมอินเอียไปเลยนะครับ อิๆๆ
    ถ้าอยากลองเฉยๆ ไปลองซื้อakg310p มาลองครับ ราคา 490บาท ถูกกว่าเลี้ยงข้าวสาว1มื้อซะอีก เสียงจะเบสมากกว่า pk2อยู่นิดหน่อย แต่กระชับโปร่งสบาย เสียงกลางแหล่มนี่สุดประทับใจครับ พริ้วไหลดั่งสายน้ามมม
    (แอบเชียร์ akg310p อยู่ 5555+ เพราะคุ้มค่าโครตๆ ซื้อมาแล้วไม่ชอบ เอามาขายต่อผมก็ได้ รับเอง กี่ตัวก็รับ 5555555)

OverclockZone Member

PK2 ครับประหยัดดี เสียงแหล่มจิง

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ถ้าซื้อ AKG 310 ผมว่า ซื้อ AKG 314 เลยดีกว่าครับ ความไวสูงกว่าเยอะเหมือนกัน

ถ้าเน้นเสียงกลาง แหลม ผมว่า JBL 220 มีคะแนนนำกว่านะ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ถ้าซื้อ AKG 310 ผมว่า ซื้อ AKG 314 เลยดีกว่าครับ ความไวสูงกว่าเยอะเหมือนกัน

ถ้าเน้นเสียงกลาง แหลม ผมว่า JBL 220 มีคะแนนนำกว่านะ
    ผมมีทั้ง 3 คัวไนซีรี่นี้เลยครับ
    310p-312p-314p
    310p ใส โปร่ง เสียงสวย แหล่มไม่ตัน เบสพองาม
    312p เบสมากกว่า 310 แต่ใสไม่เท่า บรรยากาศโอบล้อมดีกว่า เสียงดูมีเนื้อมากขึ้น
    314p ตัวนี้ เสียงมันไม่โปร่งเหมือน 310 แต่กลางพุ่งแรง เสียงกีต้าเหมือนมาอยู่ข้างๆหู แต่เสียงสูง ผมว่าสู้ 310 ไม่ได้ครับ เบสมีพอควร แต่ฟังนานๆจะล้าหูครับตัว 314p เพราะกลางจัด

JBL 220 ตัวนี้ไม่มี แต่ฟังของชาวบ้านเค้าอยู่พักนึง ถ้าชอบแนว 314p จะบอกว่า ตัวJBL 220 ดีกว่าครับ แต่ถ้าเทียบก่า 310-312 มันคนละแนวกันจ้า

310p= 490 บาท
    312p= 750 บาท
    314p= 9xx บาท

ปล. 310p ไม่แถมกล่องใส่หูฟัง ที่บอกไห้ลองเพราะเสียงมันดี แต่ถู๊กกกกกกกกกก ถูก จ้า
    Last edited by nitroboy; 21 Apr 2008 at 17:45:28.

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

in-ear พวกนี้...มันเอาไฟฟังเล่นเกมส์แทนได้มะครับ
    หลานเล่น SF ดังมากมาย

ขว้างระเบิดไปแล้ว ขว้างระเบิดไปแล้ว จับมือไว้แล้วไปด้วยกัน น่ากลัว น่ากลัว น่ากลัววววว อิอิอิอิ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

อืม ผมมันพวกงบน้อย เพิ่งซื้อ อินเอีย ฟิลิป 9700 เห็นเขียนว่า อคูสติก ก็ฟังกรุ๊งกริ๊งพอได้นะ 1140 บาท HWH

ผมดูจากที่มันลงต่ำขึ้นสูงได้ดีกว่า 310 น่ะครับ

แต่สำหรับ classic , jazz ผมว่าเหมาะกับ JBL นะที่กลางจัด

หรืออยากลองของใหม่ไหมครับ Klipsch Custom 1 4000 กว่าบาท

OverclockZone Member

UM2 ไปฟังมาเสียงมัน อุ่นๆ ไปหน่อย ผมชอบ fi5 ครับ สดใส กว้าง ฟังไม่เหนื่อย

OverclockZone Member vatty's Avatar

คับขอบคุนทุกคำแนะนำนะคีบ

ตอนนี้กำลังงง ครับ ผมก้ยังไม่เคยไปลองซักอันเลย

มีรุ่นทีีแนะนำให้ไปลองฟีงมั้ยคับ

รบกวนบอกยี้ห่อ ด้วยนะคับ มีแต่รุ่นละเด๋วหาไม่ถูกคับ

ขอบคุนคับ

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

in-ear พวกนี้...มันเอาไฟฟังเล่นเกมส์แทนได้มะครับ
    หลานเล่น SF ดังมากมาย

ขว้างระเบิดไปแล้ว ขว้างระเบิดไปแล้ว จับมือไว้แล้วไปด้วยกัน น่ากลัว น่ากลัว น่ากลัววววว อิอิอิอิ
    ได้ครับ
    แต่เล่นนานๆมันจะปวดหูเอาอะครับ
    แนะนำ Fullsize ดีกว่า
    ถูกๆก็มี Senheiser HD202

OverclockZone Member For Fun's Avatar

ไปลองฟังเองดีที่สุด

ตัวผมเองยังชอบไม่เหมือนพวกเซียนหูทองที่ขายหูฟังเลย

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

Quote Originally Posted by นายบุ๊ง View Post
    ได้ครับ
    แต่เล่นนานๆมันจะปวดหูเอาอะครับ
    แนะนำ Fullsize ดีกว่า
    ถูกๆก็มี Senheiser HD202
    เล่นเยอรมันเลย เดี๋ยวหลานผมเกรียนแตกอ่ะดิ อิอิอิอิ

OverclockZone Member romeoh's Avatar

Super.Fi 3 เสียงโอเคครับ แต่อาจจะไม่โดนเท่าไหร่ แต่ Super.Fi 5 ลองไปฟังดูโดนแน่ แต่ราคาอาจจะไม่โดนนะ

แต่ inear ใส่นานล้าหูจริงๆครับ ฟูไซส์ ก็หนีบหัวใส่นานๆก็ไม่เวิค แนะนำเอียบัดดีกว่าครับ ลอง Yuin PK2 ดูครับเสียงโอเคเลย

สถานที่: ขอนแก่น,กทม
    My Mood:
    Super.Fi 3 เสียงโอเคครับ แต่อาจจะไม่โดนเท่าไหร่ แต่ Super.Fi 5 ลองไปฟังดูโดนแน่ แต่ราคาอาจจะไม่โดนนะ

แต่ inear ใส่นานล้าหูจริงๆครับ ฟูไซส์ ก็หนีบหัวใส่นานๆก็ไม่เวิค แนะนำเอียบัดดีกว่าครับ ลอง Yuin PK2 ดูครับเสียงโอเคเลย
    ตอนนี้ ผม ยังไงก้ได้ละ ว่า จะเป็น in-ear หรือ เอียบัด ครับ 55 มีแต่คนบอก in-ear ใส่ไม่สบาย ถึงเสียงดีขนาดไหน แต่ถ้าฟังนานไม่ได้ก็ จะซื้อมาทำไมน้อ 55

ผมได้ไปลองฟังตัว super fi 5 มาแล้ว ครับ ชอบเสียงมันมาก แต่เกรงว่า ราคาจะสู้ไม่ไหว -*- มีรุ่นอื่น ที่เสียงประมานนี้มั้ยครับ ส่วน Yuin PK2 ไม่เคยได้ยินอ่าครับมีรูปให้ดูหน่อยมั้ยครับ ละก้ เสียง เป็นในลักษณะไหนครับ

OverclockZone Member takai's Avatar

มั่นคง ครับที่พันทิพ มีให้ฟังเกือบทุกตัว ไปหาผมที่ TK ก่อนก็ได้ จะแนะนำให้ครับ

ปล. ต้องฟังเองครับถึงจะรู้ว่ารุ่นไหนเหมาะกับเราที่สุด เพราะทุกรุ่นร้านเค้าเบริน์จนได้ที่แล้ว ฟังแล้วจะรู้ว่าใช่หรือไมจ้า

081-4957997 ไก่ ปรึกษาได้ครับ

OverclockZone Member romeoh's Avatar

เห็นมันแล้วก็อย่าตัดสินมันจากภายนอกนะครับสภาพมันอาจจะเหมือนหูฟังจีนแดงอันละ50บาท แต่คุณภาพเสียงนั้นคนละเรื่องครับ
    หูฟังตัวนี้จะมาแนวใสๆ เบสไม่เยอะ(แต่ก็มีไม่ใช่หายไปเลย) ให้รายละเอียดเสียงดีมากครับในราคา 2400 ซาวสเต็จกว้างครับ จะออกแนวโปร่งฟังสบาย ไม่ล้าหูครับ(ถ้าเบินได้ที่แล้ว) เหมาะกับฟังเพลงสบายๆ แจ๊ส คลาสสิค ป๊อป จริงๆร๊อคก็ฟังได้ครับ แต่อาจจะไม่ถึงใจคนชอบเบส

เคยมีคนบอกว่าถ้าชอบ Pk2 แต่อยากได้ Inear ต้อง Super.Fi 5 จะแนวเดียวกันครับ แนะนำให้ลองฟังก่อนซื้อนะครับ

แต่ในความเห็นผมหูฟังเอียบัดที่ราคาไกล้เคียงกัน Pk2 ตัวนี้คุ้มค่าที่สุดแล้ว ถ้าไม่นับหน้าตามันนะครับ อิอิ

รูป Yuin Pk2 ครับ
    รูป รูป
    Last edited by romeoh; 22 Apr 2008 at 22:39:13.

OverclockZone Member takai's Avatar

ถูกต้องแล้วครับ

OverclockZone Member zaedgebz's Avatar

ผมว่าลองดู พวก ue super fi นิดนึงก็ดีนะครับ อาจจะชอบ คับ งบน่าจะพอ fi3 กับ fi5 ครับ
    fi 5 น่าจะได้ดูพวกของหิ้วนะคับ ลองหาๆดูน่าจะพอมีคับ
    ส่วนตัวฟังคนละแนวกะผมคับ แต่ผมใช้ shure se530 ก็ฟังแนวนี้ได้ดีนะคับ แต่จะแพ้ ue ตรงมิติคับ

ที่สำคัญลองฟังด้วยตัวเองดีกว่าครับ ชอบอันไหนก็อันนั้นแหละคับ เงินอาจไม่ใช่ปัจจัยสำคัญ ขอแค่เราชอบเป็นพอ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks