Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะอธิบายความแตกต่างของ Dual Core กับ Core2Duo ได้อย่างไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ช่วงที่เล่นสงคราม MHz ระหว่าง AMD กับ Intel
    ทาง Intel ได้ออก Intel ที่มีสถาบัตใหม่ คือ P4 ซึ่งช่วงนั้นเน้นแต่ MHz แต่ประสิทธิภาพต่ำ
    ถ้าใครเคยลองจะรู้ว่า P4 ที่ความเร็ว 1.4 GHz ยังสู้ P3 1GHz ไม่ได้เลย (ผมใช้ Celeron Tualatin 1.3@1.73 แล้วทดสอบจากหลาย Benchmark ที่ไม่มีการใช้คำสั่ง SSE ผมว่ามันยังดีกว่า P4 2.4 ซะอีก แต่ถ้ามีก็จะประมาณ P4 2.0)แต่มีดีกว่าตรง ระบบ BUS ที่ใช้ Quad pump ทำให้ Bandwidth ระหว่าง CPU กับ South bridge ของ M/B สูงขึ้น
    ต่างกับ AMD ที่เน้นออกแบบให้ได้ประสิทธิภาพต่อ MHz ดีที่สุด จนหลังๆ ออกเป็นเลข Performance rate อย่าง Athlon 3000+ ตัวเลข 3000 มันเป็น PR ซึ่งความเร็วจริงๆไม่ถึง
    จนในที่สุด MHz ถึงจุดตันซึ่งถ้าดันทุรังดันขึ้นไปอีกก็ต้องเปลี่ยนระบบระบายความร้อนด้วยน้ำหรืออื่นๆ ที่ดีกว่านี้
    Intel เลยยอมเปลี่ยน สถาปัตของ CPU โดยยอมหั่น Pipe line ซึ่งตัว Pipe line ถ้ายิ่งเยอะจะสามารถเพิ่ม MHz ได้สูงแต่ในทางกลับกันประสิทธิภาพของ CPU จะต่ำลง
    จาก P3 Pipeline 10 state, P4 Pipeline 20 State ส่วนตัว P4 ที่เป็น Presscott จะเป็น 31 state ส่วนตัว Core2Duo ถ้าจำไม่ผิดจะแค่ 12 ถึง 15 แต่ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่
    ดังนั้น Core2Duo จึงเย็นกว่าและประมวลผลได้ดีกว่า DualCore ใน MHz ที่เท่ากัน
    ส่วน MHz ของ PD กับ Core2Duo ถ้า***งกัน 100% ผมว่าน่าจะได้ประสิทธิภาพที่เกือบเท่ากัน
    แต่อย่าลืมว่า Core2Duo มี FSB ที่สูงกว่า ดังนั้นระบบ Bus ของ Core2Duo จึงดีกว่า PD นิดหน่อย
    นี่เป็นความเห็นของผมนะครับถ้าเห็นผิดพลาดยังไงช่วยเสริมด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by B-cool View Post
      แต่ผมยังสงสัยครับ แต่ ค่ามันต่างกันเยอะนะครับ 3.4 Hz กับ 1.86 Hz ถ้าใช้งานเดิม ๆ ไม่ O/C ผมอยากรู้ว่าความเร็ว 1.86 Hz ของ E6300 กับ PD 3.4 Hz ค่าความ เร็วที่ให้มามันต่างกัน เกือบ เท่าตัวเลยนะครับ ถ้าใช้เดิม ๆ มันจะยังแรงกว่า PD อีกเหรอครับ ยังไงมันก็ 2 คอ เหมือกัน

ถ้ามัวแต่นึกถึงเลข GHz ผมว่าชาตินี้ AMD ไม่ได้เกิดหรอก แต่ทำไมเมื่อก่อนมันแรงกว่า intel แบบ สบายๆ ทั้งที่ เลข GHz แพ้

เลข GHz เป็นความเร็วสูงสุด ที่รถวิ่งได้
      สถาปัตยกรรมภายใน คือ คุณภาพและการจัดการถนน

porche carera GT ถนนเป็นหลุมบ่อ มี2 เลน
      ยังไงซะ มันก็สู้
      honda city ถนน super highway ทางเรียบตลอดทาง 4 เลน ไม่ได้หรอกครับ

Comment

ขอแนะนิดนึงว่า จขกท บอกว่า

เอาไปอธิบายให้คนไม่รู้เรื่องคอมฟัง

แต่ผมเห็นแต่ละคนยกข้อมูลจากนู้นนี่มา คนไม่รู้เรื่องคอมจะเข้าใจเหรอครับ ขนาดผมเองอ่านไปบางทียัง งง

Comment

7000 บาท ไม่มีไครแรงกว่า 6300 แล้วครับ

Comment

ดันหน่อย ตอนนี้ก้าวไปอีกขั้นกับ i7 แล้ว มีใครจะมาต่อมั้ยครับ?

Comment

SSSE3 มีอยู่ในตระกูล Exxxx Txxxขึ้นไปครับ ฟันธง E6300แรงกว่าเยอะมากๆๆๆๆๆ ไม่เชื่อลองเอาไปเกมส์ crysis
              pes2010 ลองเปรียบเทียบระหว่างสองตัวนี้ดู แต่ไม่รู้ว่าจะมีให้ลองหรือป่าวนะอิอิ

ปล. จากประสบการที่เคยใช้มานะครับ ผมเคยใช้ทั้ง PD935 3.2GHz และE4500 2.2GHz

E4500ลื่นกว่ามากกกกกกกก เล่น command kean off war ปั๊มยูนิตแบบไม่อั้น PD หนืดไปเลย E4500ลื่นปื๊ด
              Last edited by kongka99; 26 Dec 2009, 13:18:56.

Comment

Originally posted by GIGA-BAS View Post
                ว่าจะมาอธิบายหน่อย ดัน พี่ๆในกระทู้พูดไปหมดละ ไม่รู้จะเอาไรมาพูดดีครับ งันขอพูด เรื่องราคาละกันครับ
                1. Dual Core สูงสุด อยู่ที่ 3.6 PD 960 ราคา 8000 กว่า ตัว top สุด
                2. Core2Duo ตัวสูงสุด อยู่ที่ 2.93 PX 6800 ราคา 20000 กว่า ซื้อ ตัว TOP PD ได้ 3 ตัวครับ

อนาคต รอ core 2 Quad Q6600ครับตัวนี้ทาง intel เค้าหมายมั่นปั้นมือ มากว่าจะ เป็นที่นิยมเพราะประสิธิภาพ การทำงานนั้น เทียบเท่า QX6700 แต่ราคาคนธรรมดาอย่างเราแบบว่า สามารถเอื้อมมือไปมองได้ครับเพราะราคาถูกกว่า QX6700 อยู่พอสมควรครับ

ปล.ตัวQ6600 นั้นไม่ได้ออกมาเพื่อสร้าง ภาพลักษณ์ ของ intel หรือ ราคาสูงจนเป็นตลาด Hi-end
                แต่ออกมาสำหรับผู้ที่จะใช้งานทั่วไปจริงๆและราคาก็จะถูกกว่ามาก

อ้างอิงโดย หนังสือ QUICK PC ฉบับ 210 ประจำเดือน ธันวาคมครับ เตรียมเฮได้เลยครับกับ ตัว Q6600 อ๋อ ลืมบอกไปครับ
                Q6600 clock speed วิ่งที่ 2400MHz
                Bus speed 1066MT/s
                L2 cash 2*4MB
                Process 65nm
                TDP 130W
                คงถูกใจ ชาว intel นะครับ
                ไปก๊อปปี้มาไม่ดูวันเลยนะครับ ว่าโลกมันหมุนไปไหนแล้ว
                Pentium Dual Core ตัวแรง ณ ตอนนี้ คือ Pentium Dual Core E6300 นะครับ
                แล้วไอ่เจ้า Q6600 เนี่ย เค้าขายจนเลิกผลิตไปแล้วครับ เก่ามาก
                Last edited by amcrew; 26 Dec 2009, 04:22:12.

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                  ไปก๊อปปี้มาไม่ดูวันเลยนะครับ ว่าโลกมันหมุนไปไหนแล้ว
                  Pentium Dual Core ตัวแรง ณ ตอนนี้ คือ Pentium Dual Core E6300 นะครับ
                  แล้วไอ่เจ้า Q6600 เนี่ย เค้าขายจนเลิกผลิตไปแล้วครับ เก่ามาก
                  9 Dec 2006, 03:55

Comment

Originally posted by Fa~eid View Post
                    9 Dec 2006, 03:55

เข้ามามึน+ ฮา
                    Last edited by Firewars; 26 Dec 2009, 07:26:09.

Comment

กรรม กระทู้เบิ้ลซะงั้น -*-

Comment

เป็นผมเอาง่ายๆ dual core
                        คอร์จริง(Physic core) 1 คอร์ คอร์ทาง logic 2 ทำงานจริง 1คอร์
                        core 2 duo
                        คอร์จริง(Physic core) 2 คอร์ คอทาง logic 4 ทำงานจริง 2 คอร์ แค่นี้แหละครับ

*logic คือการจำลองการทำงานที่คอมมองเห็น
                        นี่เป็นความมเข้าใจของผม ผิดพลาดประการใดบอกด้วยนะครับ

Comment

กระทู้เมื่อ 3 ปีที่แล้ว

Comment

มึนแทน

Comment

กำไอ้เราก็เลยมึนไปด้วยเลยเพราะไม่ได้ดูปีเหมือนกัน ดูแต่เดือน 555+
                              อีกอย่างตัวแรง ดูอัลคอร์ ตอนนี้มัน E6500 แล้วนะ อิอิ

Comment

Comment

Working...
                                X