Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องได้ประมาณ 15 นาที แล้วเครื่องดับ ต้องรอให้เย็นถึงจะเปิดได้ เป็นเพราะอะไร?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องได้ประมาณ 15 นาที แล้วเครื่องดับ ต้องรอให้เย็นถึงจะเปิดได้ เป็นเพราะอะไร?

เครื่องผม Spec ตามลายเซ็นครับ ก่อนหน้านี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร
    พอกลับมาจากสงกรานต์ เปิดเครื่องเล่นได้ประมาณ 15 นาที่
    เครื่องมันดับเองครับ เมื่อกดเปิดอีกครั้ง เครื่องติดได้ประมาณ 3 วินาที ก็ดับไปเลย
    ต้องรอประมาณ สัก 10 นาที เครื่องถึงจะเปิดได้ใหม่
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรได้บ้างครับ
    ลองถอดแรมสลับดูกับตัวอื่นแล้วไม่มีปัญหา อาการก็ยังเป็นเหมือนเดิม

จุดธูปอันเชิญท่านเซียน 1 ดอก....

Comment

เช็คความร้อนในใบออส
      เช็ค ออโต้ช๊อทดาวในใบออส
      เช็ค ไฟของ PSU ในใบออส ครับ

Comment

ถ้าเปิดแล้วดับเอง สันนิฐาน ว่านะจะเป็นที่ความร้อน ที่เกิดจาก CPU นะครับ ยังไงก็ลองเช็คดูก่อนนะครับ

Comment

เคยเจอปัญหาแบบนี้ไม่รู้เหมือนกันหรือปล่าว

เอ่อ พอดีผมเคยเจอปัญหาแบบนี้อยู่ตรวจสอบเมนบอร์ดทุกอย่างปกติ แต่กว่าจะถึงบางอ้อ ก็ตอนที่แกะ cpu ออกมาดู ลองสังเกตุ ขายึด ฮีตซิงค์ดูนะครับว่ามันหักซักข้างหรือปล่าวเพราะพอมันหักแล้วทำให้หน้าสัมผัสฮีตซิงค์ไม่สัมผัสcpu ผลคือเครื่องจะแฮ้งค์เมื่อเปิดไปซักพัก ถ้าไม่ใช่ก็รอเทพองค์ต่อไปละกัน

Comment

Originally posted by Bad Sextor View Post
            จุดธูปอันเชิญท่านเซียน 1 ดอก....
            ธูป 1 ดอก เรียกผี นะนั้น

Comment

โอกาสที่ psu จะเสียเป็นไปได้สูง

Comment

เช็คความร้อน CPU ง่ายๆ ตอนเข้าไบออสครับ ดูที่ Hardware monitor ตอนเปิดใหม่ๆ ไม่น่าจะเกิน 50 องศาถ้าเปิดเครื่องแล้วเข้าไบออส ลอ่ไป 60-80 องศาพอใช้งานก็ดับแน่นอน อีกอย่างเช็ค PSU ด้วยครับ

Comment

ของผมไม่ถึง 1 นาทีดับ พอเปลี่ยน POWER SUPPLY หายเลย

Comment

ธูป 1 ดอก เรียกผีเหรอครับ โทษทีไม่รู้จริง ๆ แต่ยังงัยก็ยังมีท่านเทพหลายองค์มาโปรด.....
                    ขอบคุณท่านเทพทั้งหลายครับ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวเย็นนี้จะลองไปเปลียน PSU ดูก่อน
                    ส่วนความร้อน CPU เช็คเรียบร้อยแล้วครับ ปกติดี

Comment

น่าจะเป็นความร้อนที่CPUครับเมือ่ก่อนผมก็เป็น

Comment

เหมือนกับหลายท่าน ที่เคยเจอก็
                        1. ความร้อน CPU พัดลมไม่ทำงาน หรือทำงานในรอบที่ต่ำผิดปกติ

2. ขา lock CPU หัก heatsink ไมาสัมผัส CPU

Comment

ไม่ใช่ PSU แล้วครับ พี่น้อง

จุดธูปเก้าดอกอันเชิญท่านเทพ ท่านเซียนทั้งหลายอีกครับครับ
                          ไม่ใช่ความร้อน CPU ไม่ใช่แรม ไม่ใช่การ์ดจอ ไม่ใช่ Harddisk
                          ความร้อนปกติ แล้วมันเป็นเพราะอะไร
                          สงสัย 2 ตัวครับ CPU และ Main board
                          แต่ไม่มีอะไหล่มาลองดู

Comment

พาวเวอร์เรนเจอร์!!! ^^" แหะๆ พาวเวอร์ซับพายครับ

Comment

อย่างที่ข้างบนบอกนะครับ
                              น่าจะตรวจสอบ พัดลม CPU ก่อน
                              ผมเคยเป็นมัน หลุดออกมาแต่ไม่รู้ เปิดแบบเดียวดับเหมือนกันครับ

ถ้าไม่ใช่ขอโทดทีครับ

Comment

Working...
                              X