Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ Encode VDO CPU/VGA มีผลต่อความสวยงามของภาพรึป่าวครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ Encode VDO CPU/VGA มีผลต่อความสวยงามของภาพรึป่าวครับ?

ยกตัวอย่างเช่น ถ้ามีคอม 2 เครื่อง ต่าง Spec กัน
    เครื่องที่ 1 Spec ปานกลางๆ อาจจะสมมุติประมาณ Pentium D ราวๆนี้
    เครื่องที่ 2 Spec สูงๆ อย่างเช่น C2D หรือ C2Q อะไรประมาณนี้

แล้ว Encode VDO เดียวกัน วิธี Encode เหมือนกัน
    - Encode ด้วยรูปแบบ AVI เหมือนกัน
    - Codec เดียวกัน อย่างเช่น DivX เหมือนกัน ก็ Divx ทั้ง 2 เครื่อง
    - Bitrate เท่ากัน อย่างถ้าตั้ง 2 พัน ก็ 2 พันทั้งสองเครื่อง
    - FPS เท่ากัน การแสกนภาพเหมือนกัน

สรุปคือ ถ้า 2 เครื่อง Spec CPU/VGA แตกต่างกันมากๆ แต่ถ้าเอามา Encode VDO โดยปรับ Option เหมือนกัน
    ความสวยงามของภาพจะต่างกันมั้ยครับ (เวลาหรือความเร็วในการ Encode ไม่เกี่ยวนะครับ อยากรู้แค่คุณภาพของภาพจะต่างกันมั้ยน่ะครับ)

ปล. ก็คืออยากรู้น่ะว่า CPU/VGA มีผลต่อความสวยงามของภาพตอน Encode รึป่าว (Option ปรับเหมือนกันทุกประการนะครับ)

ผมว่าภาพไม่ต่าง เพราะเป็นไปตาม ฟอแมท

จะต่างก็คือ เวลาคับ

Comment

cpu = time
      vga ไม่ได้ใช้ครับ
      ที่เหลือ ก็ขึ้นอยู่กะ software ตัว convert ว่า convert ภาพได้ดีแค่ไหน

Comment

มีท่านอื่นอีกมั้ยครับ *0*

Comment

ผมแปลงจากเครื่อง Celly 2.0 การ์ดจอออนบอร์ด กะเครื่องในลายเซ็นต์

ก็ออกมาเหมือนๆกันน่ะครับ แต่ที่ต่างกันเห็นๆน่ะ เวลา น้อง Celly แปลงที นานโครตๆ

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
            ความสวยงามของภาพจะต่างกันมั้ยครับ (เวลาหรือความเร็วในการ Encode ไม่เกี่ยวนะครับ อยากรู้แค่คุณภาพของภาพจะต่างกันมั้ยน่ะครับ)

ปล. ก็คืออยากรู้น่ะว่า CPU/VGA มีผลต่อความสวยงามของภาพตอน Encode รึป่าว (Option ปรับเหมือนกันทุกประการนะครับ)

1.ถ้าเป็นไฟล์ Graphic 2D/3D ที่เราสร้างขึ้นมาเองเพื่อเอาไปแทรกในวีดีโอ ผมว่าขั้นตอนการประมวลผล(ของการ์ดจอ)ออกมาน่าจะแตกต่างกัน (มิติของภาพ) นะครับ..........แฮ่ะๆๆ ผมเองก็ยังไม่เคยได้ลองเหมือนกัน
            2.จากนั้นพอได้ไฟล์ Graphic แล้วมาตัดต่อ แทรกลงไปในวีดีโอ แล้ว Encoding ออกมาในรูปแบบต่างๆนี่.....ผมว่า การ์ดจอคงไม่น่าจะมีผลอะไรแล้วล่ะครับ ขั้นตอนนี้ถ้าไม่นับเรื่องความรวดเร็ว-เวลาแล้ว น่าจะขึ้นอยู่กับซอฟท์แวร์แปลงไฟล์แล้วล่ะครับ ที่จะมีผลต่อไฟล์วีดีโอที่จะแปลงออกมา ในเรื่องของคุณภาพวีดีโอ ยกตัวอย่างเช่น color correction/de-interlace/blur/gamma correction/sharpen/temporal noise reducer

น่าจะมีประเด็นอื่นๆๆอีกนะครับที่ผมก็ยังไม่รู้ลึกรู้จริงๆ
            ขอบคุณครับ

Comment

น่าจะต่างในรายละเอียดนะครับ

แบบพวกการ์ด Quadro กับ ธรรมดา ก็ให้ภาพที่ต่างกันอ่ะครับ

Comment

Originally posted by tube_cats View Post
                น่าจะต่างในรายละเอียดนะครับ

แบบพวกการ์ด Quadro กับ ธรรมดา ก็ให้ภาพที่ต่างกันอ่ะครับ
                ผมก็ว่าประมาณนั้นน่ะครับ

Comment

ผมก็ไม่แน่ใจอ่ะ แต่เคยโหลดพวก Video AVI มาเค้าใช้ DivX Encode Birate ราวๆ 1000
                  ผมก็เอา Videoนั้นมาตัดต่อเล็กน้อยแล้ว Encode ซ้ำ ใช้ DivX เหมือนเค้า (version สูงกว่า)
                  bitrate ราวๆ 1300 ยังมีรอยแตกเต็มไปหมดเลย - - เลยสงสัยว่าอยุ่ที่อย่างอื่นอีกรึป่าว cpu/vga อะไรทำนองนี้

Comment

ตอน Encode ไม่เกี่ยวอะไรกะ CPU&VGA เลยครับ ฟังธง!!
                    CPU จะให้ผลของเวลา ถ้า CPU แรงก็ Encode เร็ว
                    VGA มันนั่งผิวปากครับ ไม่ได้ทำไรเลย

แต่ตอนแสดงผล จะเป็นไปตามฟีเจอร์ของฮาทแวร์ครับ
                    เปิดเครื่องไหน มันก็แสดงผลตามฮาทแวร์เครื่องนั้น . . . ~

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
                      ผมก็ไม่แน่ใจอ่ะ แต่เคยโหลดพวก Video AVI มาเค้าใช้ DivX Encode Birate ราวๆ 1000
                      ผมก็เอา Videoนั้นมาตัดต่อเล็กน้อยแล้ว Encode ซ้ำ ใช้ DivX เหมือนเค้า (version สูงกว่า)
                      bitrate ราวๆ 1300 ยังมีรอยแตกเต็มไปหมดเลย - - เลยสงสัยว่าอยุ่ที่อย่างอื่นอีกรึป่าว cpu/vga อะไรทำนองนี้
                      เอ่...........หยั่งงี๊มันแปลงไฟล์ซ้ำนี่ครับ มันก็ยิ่งแตกนะครับ

Comment

ปกติคับ ไม่มีคอมที่ไหนจะencodeแล้วจะสู้ต้อนฉบับได้หรอกคับ(ยกเว้นใส่Fillterซึ่งจะทำให้ภาพดูสวยขึ้น(นิดๆ))

Comment

ประสบการณ์ตรงคับ (ทำงานตัดต่อวิดิโอ) อย่างที่ท่าน mcunn บอก
                          CPU = เวลา
                          VGA ไม่ได้ใช้ แต่....
                          ถ้าเราจะแปลงเป็นฟอร์แมตระดับ HD ขึ้นไป VGA ออนบอร์ดหรือการ์ดระดับต่ำมากๆเอาไม่อยู่คับ (หมายถึงแปลงไฟล์ได้อยู่ แต่พอเปิดไฟล์จะกระตุก (เคยใช้ GF 5200 เปิด Full HD กระตุกสุดๆ พอเปลี่ยนเป็น ATI X1600 pro ยังพอเปิด HD 720p ได้ ปัจจุบันใช้ 8800 GTS + ฮาร์ดดิสก์ต่อ RIAD 0 ไฟล์ใหญ่แค่ไหนก็ไม่ระคายหน้าแข้ง)
                          Last edited by sumnurgrug; 23 Apr 2008, 20:54:11.

Comment

Originally posted by BCAC3e View Post
                            เอ่...........หยั่งงี๊มันแปลงไฟล์ซ้ำนี่ครับ มันก็ยิ่งแตกนะครับ
                            Originally posted by Xtream@tom View Post
                            ปกติคับ ไม่มีคอมที่ไหนจะencodeแล้วจะสู้ต้อนฉบับได้หรอกคับ(ยกเว้นใส่Fillterซึ่งจะทำให้ภาพดูสวยขึ้น(นิดๆ))
                            ไม่ใช่หยั่งงั้นครับ - - คือแปลงซ้ำจริง แต่ตั้ง Bitrate สูงกว่านะครับ ไมได้ตั้งเท่ากันเป๊ะครับ

Comment

ไม่ใช่หยั่งงั้นครับ - - คือแปลงซ้ำจริง แต่ตั้ง Bitrate สูงกว่านะครับ ไมได้ตั้งเท่ากันเป๊ะครับ
                              ยืนยันอีกครั้งครับว่ายังไงก็ไม่ได้ดีไปกว่าเดิมครับผม

Comment

Working...
                              X