Announcement

Collapse
No announcement yet.

อันเนื่องมาจากการปัดฝุ่นทำความสะอาด ผลก็คือ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อันเนื่องมาจากการปัดฝุ่นทำความสะอาด ผลก็คือ

เครื่องเปิดติดครับแต่ไม่มีภาพเลย ความน่าจะเป็นมันน่าจะมาจากอะไรครับ
    สเปคเครื่องเก่ามาก เซลลูรอล 566/128 ซ๊อตเก็ต 370 ใส่บนสล๊อตวัน แล้วเสียบกับบอร์ดสล๊อตวันอีกที แรม SDRAM 128 /133 HD 20 G การ์ดจอ AGP จำไม่ได้ลืม
    คำถามคือ ผมสามารถถอดตัวซีพียูมาใส่บอร์ดที่เป็น ซ๊อคเก็ต 370 เลยได้ไหม
    ขอที่สอง บอร์ดผมมีโอกาศเสียไหมครับจากอาการดังกล่าว แต่เอาการ์ดจอไปลองอีกเครื่องก็ติดนะ
    แต่ตอนหลังสังเกตที่ไฟฮาร์ดดิสสีแดง ตรงหน้าเคสมันไม่ยอมขึ้นด้วยอ่ะ ฮาร์ดดิสไปด้วยป่าว

ขอคำตอบด่วนเลย ขอบคุณท่านเซียนที่มาตอบ แบบว่าของเก่าๆไม่เคยเล่นเลย แบบว่าจน มีคอมฯตอนเรียนป.โทเครื่องแรกในชีวิตก็ 478 แล้วอ่ะ

เช็ค แรม ก่อน ถอดแล้วเสียบ ใหม่

ถ้าไม่ดีขึ้น ไปดูที่การ์ดจอ ต่อเลย ครับ

Comment

แรมถอดเสียบไปมา ทั้ง 4 สล๊อตแล้วครับ แต่ก็เงียบไม่มีภาพ ส่วนการ์ดจอ เอาไปลองอีกเครื่องทำงานปรกติครับ

Comment

ขนาดถอดแรมออกแล้วเปิดดูมันยังไม่ร้องเลย มันเป็นที่ไรกันอ่ะ

Comment

ขนาดถอดแรมออกแล้วเปิดดูมันยังไม่ร้องเลย มันเป็นที่ไรกันอ่ะ____ลองหายางลบดินสอถูที่ขาแรมแล้วใส่แรมแค่แผงเดียวดู ถ้ายังไม่ได้ก็ดูที่การ์ดจะทำเหมือนแรมครับ ถ้าไม่ติดก็ลองตรวจที่ซีพียูว่าใส่ไม่แน้น ตรวจดูที่สายฮาร์ดดิสส์ ทั้งสายไฟที่เข้าฮาร์ดดิสส์ด้วยว่าแน้นหรือเปล่า ตรวจดูที่ขั้วสายเพาเวอร์ด้วยว่าหลวมไหม

Comment

Drive A สลับสายผิดหรือเปล่าครับ

Comment

กำลังเช็คครับ
              เดี๋ยวมาบอกอีกที งงจัง ไม่อยากเสียบเงินเลยผม

Comment

ลองเครียร์ ไบออส ดู ครับ

Comment

ทำไงก็ไม่มีภาพอ่ะครับ หมดปัญญาและผม
                  ไงจะลองเคลียร์ไบออสอ่ะครับ
                  โดยเอาถ่านออกใช่ไหมครับ เสรกรรมจริงๆ ไม่เคยเจอแบบนี้เลย ซวยจริงๆ

Comment

Originally posted by fishow View Post
                    ทำไงก็ไม่มีภาพอ่ะครับ หมดปัญญาและผม
                    ไงจะลองเคลียร์ไบออสอ่ะครับ
                    โดยเอาถ่านออกใช่ไหมครับ เสรกรรมจริงๆ ไม่เคยเจอแบบนี้เลย ซวยจริงๆ
                    ถูกต้อง นะคราบ

ได้ผลไง บอก ด้วย ละ

หรือ อย่างเลวร้ายที่ สุดก็ บอร์ด ลาโลก ครับ

สงสัย คอม คุณ ไม่ชอบ ความสะอาด
                    Last edited by ชายลมโชยสาวโหยหา; 8 Dec 2006, 02:32:28.

Comment

สายมอนิเตอร์ของคุณมีปัญหารึปล่าวลองขยับตอนเปิดเครื่องดูอีกที เช็คให้ดีหัวต่อขาหักด้วยหรือไม่

Comment

ไงก็ไม่ติดอ่ะครับ สงสัยมันจะลาโลกแน่ๆ แบบว่าไงก็ไม่ขึ้น

Comment

จริงมันไม่ใช่คอมฯผมหรอก
                          แต่ว่าเป็นเครื่องของพี่ เอามาทำความสะอาดแล้วมันไม่ติดเลย เครียดเลยผม ไงเดี๋ยวยกไปบ้านเพื่อนไปถามราคาบอร์ดมา ซ๊อกเก็ต 370 มัน 1790 บาท แพงหูดับเลย

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ แต่ไม่รู้โดนเหมือนกันป่าว

ลองถอด สายHarddiskใส่ช่องใหม่ใน Mainboard

ตอนเราปัดฝุ่นอาจไปโดน สาย Harddisk

Comment

-*-
                              1.ถอด CPU ออกมา แล้วใส่ใหม่
                              2.clear Cmos ดู บางที OC มาก มันชอบเอ๋อ
                              3.ลองใส่แรมแถวเดียว (ในกรณีมีแรมหลายตัว)
                              4.ขยับการ์ดจอหน่อย บางทีมันก็งี่เง่า (เข้าใจว่าเป็น AGP2X)
                              5.หากไม่ใส่แรม เปิดเครื่องแล้วไม่ร้องเตือน ให้อ่านข้อ 1 ใหม่
                              Last edited by หมวยZa; 8 Dec 2006, 09:13:17.

Comment

Working...
                              X