Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนฝากมาถามเรื่อง Main board ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพื่อนฝากมาถามเรื่อง Main board ครับ

Main board
    ดูยังไงว่าดีกว่าอีกอันหนึ่ง ราคาต่างกันมาก แต่เพื่อนบอกใช้ได้เหมือนกันเลย
    ไม่ต้องใช้ของดี มันดูยังไงหรอคับเห็นมีแต่
    Example CPUtype Core 2/Socket 775/Max FSB support 1600
    Memorytype DDR2 /Speed PC2-8500/Maxmemory 8gb
    PCI slot (express)นี่บางอันเยอะบางตัวน้อย มันมีผลปะคับ

แล้วที่เค้าบอกว่าต้องเลือกบัสให้ตรงกันนี่คืออะไรหรอคับ บัส800 ไรงี้

ส่วนcpu บางตัวแรงกว่าอีกตัวเลยงงเพราะถูกกว่า
    Core 2 Duo E4600 2.4GHz FSB 2MB Cache Desktop
    งงกับ FSB2 กับ Cache desktop มันเขียนไว้กำกับการด์ดจอเลยคับ
    ข้างล่างนี่ดูยังไงอะคับ ไม่เข้าใจ
    CPU Product Type Desktop /Socket 775 /Front Side Bus 800 MHz
    Process 65nm /Core Voltage 1.6V /L2 cache 2 x 1MB

การดจอส่วนใหญ่เมื่อก่อนก็ดูแต่ Resolution กับ Memory sizeอะครับ
    แล้ว RAMDAC /GDDR3 DDR3 DDR2 / OC / bandwich 128 bit
    พวกนี้คืออะไรหรอคับ

ตามข้างบนเลยนะครับ ใครรู้ใครทราบรบกวนตอบให้ด้วยนะครับ

คุณเคยตั้งถามไปแล้วไม่ใช่หรอครับ ถ้ากลัวตกหน้าก็ดันเอานะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=192924

แต่ไหนๆก็ตั้งแล้วผมตอบให้ในนี้แล้วกันนะครับ
    ดูยังไงว่าดีกว่าอีกอันหนึ่ง ราคาต่างกันมาก แต่เพื่อนบอกใช้ได้เหมือนกันเลย
    ไม่ต้องใช้ของดี มันดูยังไงหรอคับเห็นมีแต่
    Example CPUtype Core 2/Socket 775/Max FSB support 1600
    Memorytype DDR2 /Speed PC2-8500/Maxmemory 8gb
    PCI slot (express)นี่บางอันเยอะบางตัวน้อย มันมีผลปะคับ
    เมนบอร์ดส่วนมากจะดูที่ชิบเซ็ตครับ socketของintel ส่วนใหญ่ก็จะใช้ชิบintelครับ ก็ดูชิบที่รุ่นใหม่ๆก็จะรองรับเทคโนโลยีใหม่ๆครับ แต่ก็ดูประกอบกับcpuด้วย ถ้าcpuใช้ของเก่าก็ไม่จำเป็นต้องเลือกmbที่ชิบเซ็ตใหม่ครับ เลือกที่สามารถรองรับเทคโนโลยีได้เต็มที่ก็พอ ต่อมาก็เรื่องของการรองรับฮาร์ดแวร์ต่างๆครับเช่น บัสแรมรองรับได้เท่าไหร่ พอร์ตต่างๆที่ให้มาเพียงพอต่อการใช้งานไหม สุดท้ายก็ดูที่ยี่ห้อครับ ผู้ผลิตแต่ละเจ้าอาจจะใช้ชิบเซ็ตเดียวกันก็จริง แต่ใช้วัสดุคุณภาพต่างกัน และใช้เทคโนโลยีต่างๆกันครับ คือใช้ได้เหมือนกัน แต่ความทนทาน คุณภาพ หรือความสามารถในการocและเทคโนโลยีต่างๆอาจจะต่างกันครับ

แล้วที่เค้าบอกว่าต้องเลือกบัสให้ตรงกันนี่คืออะไรหรอคับ บัส800 ไรงี้
    บอร์ดแต่ละรุ่นจะระบุมาครับว่าใช้กับแรมชนิดไหนและรองรับบัสได้เท่าไหร่ เช่น Memorytype DDR2/1066/800/667 MHz ก็หมายความว่ารองรับแรมชนิดDDR2 และรองรับบัสตั้งแต่ 667 800 และ1066MHz เพียง3ค่าเท่านั้น ซึ่งค่าบัสเหล่านี้จะมีระบุอยู่ที่แรมตอนไปซื้อ(บัสยิ่งเยอะยิ่งเร็ว ยิ่งแพง)

ส่วนcpu บางตัวแรงกว่าอีกตัวเลยงงเพราะถูกกว่า
    Core 2 Duo E4600 2.4GHz FSB 2MB Cache Desktop
    งงกับ FSB2 กับ Cache desktop มันเขียนไว้กำกับการด์ดจอเลยคับ
    ข้างล่างนี่ดูยังไงอะคับ ไม่เข้าใจ
    CPU Product Type Desktop /Socket 775 /Front Side Bus 800 MHz
    Process 65nm /Core Voltage 1.6V /L2 cache 2 x 1MB
    อันนี้ผมงงว่าจะถามอะไรนะครับ fsbเป็นอัตราการส่งข้อมูลครับ แล้วจะถามเกี่ยวกับcpuหรือการ์ดจอครับ รบกวนถามอีกทีนะครับ

การดจอส่วนใหญ่เมื่อก่อนก็ดูแต่ Resolution กับ Memory sizeอะครับ
    แล้ว RAMDAC /GDDR3 DDR3 DDR2 / OC / bandwich 128 bit
    พวกนี้คืออะไรหรอคับ
    RAMDACไม่ต้องดูครับ เดี๋ยวนี้เสป็คการ์ดจอไม่ค่อยบอกกันแล้วครับเพราะเดี๋ยวนี้การ์ดจอเกือบทั้งหมดใช้ RAMDAC ความเร็วสูง ซึ่งความเร็ว RAMDAC ในปัจจุบันนั้นเร็วเกินพอสำหรับการปรับอัตรารีเฟรชสูงในความละเอียดสูง(ramdacจะปรับอัตราการรีเฟรชทำให้การแสดงผลแบบ2Dนิ่งดูสบายตาครับ) GDDR3 DDR3 DDR2เป็นชนิดของแรมของตัวการ์ดจอครับ ocคือมีการโอเวอร์คล็อกหรือไม่(ดูความสัญญาณนาฬิกาของคอร์เอาครับ)

มีอะไรเพิ่มเติมถามได้ครับ

ท่านอื่นช่วยดูด้วยนะครับตรงไหนที่ผมบอกผิดหรือตกหล่นไปรบกวนแก้ไขและเพิ่มเติมด้วยนะครับ

Comment

ขอประทานโทษครับ พอดีไม่คิดว่าเพื่อนมันจะมาตั้งเองโดยใช้ ชื่อ ผม

เเต่ก็ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ

ส่วนด้านบนที่ไม่เข้าใจคำถามเดี่ยวผมจะสอบถามเจ้าตัวให้นะครับ
      Last edited by ddt36036; 22 Apr 2008, 02:15:31.

Comment

Working...
      X