overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: สายนี้ไว้ใช้ทำอะไรหรอคับ ให้มากะ 9600GT

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default สายนี้ไว้ใช้ทำอะไรหรอคับ ให้มากะ 9600GT

คือเห็นของเพื่อนหน่ะคับ ก็เอ๊ !! มันสายอะไรเนี้ย
    เพื่อนมันบอกว่าสาย sound สำหรับ HDMI ไม่รู้ว่าใช่รึเปล่าคับ
    แล้วมันต่อยังไงอะ แล้วผมใช้ HD3850 มันใช้ได้มั๊ย ไม่เห็นมันแถมมาให้เลยอ่ะ
    เสียบกะการ์ดจอ หรอ แล้วต่อตรงไหน ไปตรงไหนอ่ะคับ ผมใช้ M/B กิ๊กก๊า P31-DS3L

ยังไงผู้รู้ช่วยทีนะคับ ต่อ HDMI อยู่แต่อยากเสียงออกด้วย ไม่รู้ทำไง ^^"
    แล้วสายเส้นนี้ มาขายร้านทั่วไปมั๊ย เส้นเท่าไรอ่ะคับ
    รูป รูป
    Last edited by Fon589; 22 Apr 2008 at 03:50:24.

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

สายสัณญานเสียงครับเวลาต่อ hdtv ไว้ต่อกับตัวการ์ดจอกับเสียบกับซาวการ์ดครับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

แล้ว HD3850 ผมใช้ได้มั๊ยคับ
    แล้วก็ต้องเสียบจากการ์ดจอ แล้วจากนั้นไปต่อกับตรงไหนหรอถ้างั้น
    เพราะตอนนี้เสียบ HDMI อยู่ เสียยังไม่ออกเลย -*-

OverclockZone Member

เสียบกับจอยี่ห้ออะไรครับส่วนใหญ่จอคอมจะทำลำโพงเเยกกับช่องสัญญาณภาพเลยทำให้เสียบสายhdmiไปก็ไม่มีเสียงออก

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

ลงไดร์เวอร์ซาวน์ของ HD3850 รึยังครับ เสียงถึงไม่ออก

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

มันจะมีรุเสียบอยู่ในการ์ด ไอพอดสีขาวเล็กๆ
    แล้วก็เอาตัวดำๆไปต่อการ์ดเสียง หรือตัวบอด มันจะเป็นช่องเสียบไว่ไห้
    สังเกตง่ายๆจะมีพัตติดคุมร้อม อยุ่ของผมอยู่ตรง Pci ลองหาๆดู

OverclockZone Member nokkabb's Avatar
    nok11_bkb@hotmail.com

ดีจิง

Quote Originally Posted by incubusboyd View Post
    ลงไดร์เวอร์ซาวน์ของ HD3850 รึยังครับ เสียงถึงไม่ออก
    เนี้ยคับ ลงแล้วนะ

Quote Originally Posted by missygal View Post
    เสียบกับจอยี่ห้ออะไรครับส่วนใหญ่จอคอมจะทำลำโพงเเยกกับช่องสัญญาณภาพเลยทำให้เสียบสายhdmiไปก็ไม่มีเสียงออก
    เสียบการ์ดจอ Power Colour HD3850 คับ
    จอ DELL 22" SP2208WFP (ต่อ HDMI อยู่)

จอมันก็เหมือนมี Menu เสียงอ่ะคับ แต่ใช้งานไม่ได้ ไม่รู้ว่าต้องต่อ soundbar อะไรก่อนป่าว
    หลังจอก็มีรูปเสียบสายเสียงมั๊งนะ แต่ปล่อยไว้ ตอนนี้เสียงก็เอาแจ๊คลำโพง ต่อกะ M/B หน่ะคับ

ดันๆๆ

ยังไม่ได้คำตอบเลยง่า

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

ทันใช้ต่อ SPDIF เข้า การ์ดจอไม่ใช่เหรอครับ ลองดูบน M/B มันจะมีช่องให้ต่อ SPDIF out ต่อที่ตรงนั้นแล้วเอาอีกด้านไปเสียบกับการ์ดจอ เพื่อให้มีเสียงไปออกที่ HDMI ด้วย

เพราะ HDMI เนี่ยมันมีทั้งภาพและเสียงแบบ digital แต่การ์ดจอเรามันไม่ใช่การ์ดซาวนด์แบบดิจิตอล จึงจำเป็นต่องต่อสัญญาณเสียง digital เข้ากับการ์ดจอด้วย แต่ว่าจอที่จะเอา HDMI ไปต่อด้วยก็ต้องมีระบบเสียงในตัวด้วยเช่นกันม่ายงั้นต่อไปก็ไม่มีประโยชน์ ถ้าจะให้ดีก็ต่อเข้า LCDTV ไปเลยใช้ได้แน่นอน (ถ้า TV ไม่มีเสียงมาด้วยคงขายไม่ออก)

เอ้อ สายนี้มีขายร้านทั่วไปมั๊ยคับ แล้วบอกเค้าว่าสายอะไร (พี่ๆ ขอสาย sound ต่อ HDMI ?)
    เพราะในกล่องการ์ดจอผมมันไม่แถมมาให้ จะไปซื้อที่พันทิพย์งามฯ มีมั๊ย ?
    Last edited by Fon589; 24 Apr 2008 at 03:22:54.

ดันก่อนนอน

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

ทำเองก็ได้ครับหาสาย Audio ของ HDD มาตัดแล้วต่อเข้ากับสาย หัวขาวๆตัวเล็กนั่นน่ะ เดินเอามีขายเยอะครับ

เอ ... ผมหาช่องเสียบกะการ์ดผมไม่ได้แฮะ ไม่รู้มันมีรึเปล่า อ่ะคับ สายต่อระหว่างเสียง ช่วยดูหน่อย
    หลังสี HD3850

ช่วยโหน่ย ต่อสายเสียงได้มั๊ย ดันๆๆ

ต่อภาพ HDMI กะการ์ดนี้ แต่เสียงม่ะมี -*-

เงียบบ

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

ดัน รอดูด้วยคน

OverclockZone Member Cheetos's Avatar
    Aviation Institute Rangsit U.

สายนี้จะมีให้เฉพาะการ์ดจอจากค่ายnVidiaครับ ส่วนATIไม่มีครับ
    เพราะChipของNvidiaไม่สามารถประมวลผลและส่งสัญญานเสียงแบบDigitalได้โดยตัวเอง การส่งสัญญานเสียงจะต้องอาศัยการพ่วงสายจาก SPDIF บนSound Card หรือ บนเมนบอร์ด (ในกรณี Sound on) แล้วส่งไปยังการ์ดจอ และก็รวมกับสัญญานภาพไปในสายHDMIครับ

ส่วนการ์ดจากค่ายATI เมื่อเสียบปุ๊บจะเห็นเป็นอุปกรณ์เสียงเพิ่มอีกตัวครับ ก็คือATI HD Audio rear output ซึ่งเป็นการเพิ่มความสามารถในการส่งสัญญานเสียงDigitalไปในตัวครับ(มันก็คือSPDIFดีๆนี่เองครับ แต่ไปรวมอยู่ในตัวการ์ดจอ ทำให้ไม่ต้องพว่งสายให้เกะกะ

**การจะให้เสียงออกจากการ์ดค่ายATIต้องไปเซ็ตอุปกรณ์เสียงที่ใช้อยู่ให้เป็น ATI HD Audio rear output ครับ แล้วเสียงจะออกเอง
    ส่วนฝั่งnVidiaต้องเลือกอุปกรณ์เสียงเป็นSound Cardที่เราใช้อยู่ครับ แล้วไปปรับให้เสียงออกทางSPDIF

สรุปง่ายๆคือATIมือSPDIF อยู่ในตัวการ์ดครับ ไม่ต้องต่อสาย เสียงจะส่งไปเองแต่ต้องเลือกอุปกรณ์เสียงของการ์ดจอ ส่วนnVidiaต้องต่อสายจากSound Cardไปยังการ์ดจอแล้วก็เลือกให้เสียงออกทางSPDIF ครับป๋ม

OverclockZone Member Cheetos's Avatar
    Aviation Institute Rangsit U.

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    เนี้ยคับ ลงแล้วนะ

เสียบการ์ดจอ Power Colour HD3850 คับ
    จอ DELL 22" SP2208WFP (ต่อ HDMI อยู่)

จอมันก็เหมือนมี Menu เสียงอ่ะคับ แต่ใช้งานไม่ได้ ไม่รู้ว่าต้องต่อ soundbar อะไรก่อนป่าว
    หลังจอก็มีรูปเสียบสายเสียงมั๊งนะ แต่ปล่อยไว้ ตอนนี้เสียงก็เอาแจ๊คลำโพง ต่อกะ M/B หน่ะคับ

ตามรูปน่ะครับลงdriverแล้ว แต่ต้องไปเซตเป็นอุปกรณ์หลักก่อนครับ ตามรูปผมเลยครับ
    ได้ไม่ได้ยังไงมาบอกกันบ้างนะครับ
    รูป รูป

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks