Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใคร Function Panel Sunbeam 20in1 ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใคร Function Panel Sunbeam 20in1 ช่วยด้วยครับ

ซื้อมาแล้วงงครับ ว่าไดสายที่วัดอุณหภูมิ CPU (ตามรูป) ต้องติดตั้งยังไงครับ งง มาก

ตรงปลายเอาไปแปะกับตรงส่วนที่ต้องการวัดอุณหภูมิครับ เพราะมันเป็น sensor วัดอุณหภูมิครับ

Comment

ต้องเอาไอ้สีส้มๆออกก่อนรึเปล่าครับ เพราะเอาไปแปะแล้วอุณหภูมิไม่ขึ้น

ถ้าจะวัดความร้อน CPU ต้องว่างบนตัว CPU ใช่มั้ยครับ แล้วต้องเช็ดซิลิโคนออกรึเปล่า

อยากให้บอกวิธีติดแบบละเอียดนิดนึงครับ
      Last edited by pqdesign; 22 Apr 2008, 11:53:46.

Comment

แปะลงไปตรงตำแน่งที่ต้องการวัดอุณหภูมิอุปกรณ์นั้นได้เลยครับ ไม่ต้องเอาอะไรออกนะครับ ให้ตรงจุดกลม ๆ ตรงปลายสุดมันแตะให้แนบกับอุปกรณ์นั้น ๆ ก็สามารถอ่านอุณหภูมิได้แล้วครับ

หากอุณหภูมิไม่ขึ้นนี่ มันยังขึ้นที่อุณภูมิห้องหรือเปล่าละครับ
        หากไม่ขึ้นเลย ลองสลับขั้วดูซิครั้บ แต่ถ้าขึ้นแต่อุณหภูมิห้องคงที่ ก็แสดงว่าคุณแปะไม่แนบพอที่จะวัดค่าได้นะครับ

หากจะวัดอุณหภูมิ CPU ค่อนข้างลำบากครับที่จะวางระหว่าง Heat Sink กับ CPU เพราะมันจะไปหนุนทำให้ Heat Sink ไม่แนบกับ CPU นะครับ แถมหากกดแรง ๆ อาจจะทำให้ทั้ง Heat Sink และ CPU เป็นรอยได้ด้วยครับ ทำได้แต่แปะไว้ข้าง ๆ ตรง CPU Heat Spreader แทนนะครับ

Comment

Working...
        X