overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 78

Thread: เล่นๆ กับแผ่น princo

OverclockZone Member zuneoh's Avatar

Default เล่นๆ กับแผ่น princo

พอดีว่างๆมากๆ (ว่างจริงๆ) ไม่รู้จะทำอะไรเลยมาโพสเล่นๆ
    เห็นหลายๆคนบอกมาว่าแผ่น princo เนี่ย มันไม่ค่อยดี อย่าไปซื้อเลย เจ้งบ่อย ฯลฯ แล้วพอดีผมใช้แผ่น princo อยู่ ตอนนี้ก็ครบ 3 กล่องละ(พอดีไม่ใช่นักเขียนแผ่น แต่ก็พอมีบ้างอาจน้อยไปหน่อย)
    ผมได้ลองแสกนดู โดยใช้ แผ่น princo แบบ DVD-R 16X เขียนและสแกนโดย ASUS DRW-1814BLT firmwire 1.14 ที่ความเร็ว 8x ตลอดมา ไม่เคยเสีย ผลสแกนก็เป็นดังรูปครับ

ผมได้ทดลองสุ่มสแกนมาตลอด โดยสุ่มจาก 15 แผ่น ที่เขียนจากกล่อง 50 แผ่น ผลการสแกนทุกครั้งจะมีค่าใกล้เคียงกันและใกล้เคียงกับรูปที่เอามาให้ดู และก็ลองสแกนแผ่นที่เก็ยมาแล้ว 2-3 เดือน คละๆกันไป เพราะจำไม่ได้ โดย ค่า PI และ PO จะอยู่ที่ 80 กับ 30 ตามลำดับ แต่ตอนนี้ให้เพือ่นยืมไปหมดแล้วเพราะเป้นหนัง เลยไม่มีภาพมาให้ได้ชม

ผมว่าคุณภาพมันก็ค่อนข้างดีอ่ะนะ ไม่เห็นเหมือนที่หลายคนพูดๆกันเลย
    รูป รูป

OverclockZone Member moohoo's Avatar

ผมก็ใช้ princo DVD 16X ไรท์หนังดีวีดีมาร้อยกว่าแผ่น ยังไม่เสียซักแผ่นเลยครับ
    และคงใช้ต่อไปครับ ประหยัดดี

OverclockZone Member toon ชาวโลก's Avatar
    รามคำแหง ลาดพล้าว 112

asus scan ไม่ค่อยน่าเชื่อถือนะครับลองเอาพวก lite-on / benq scan ดูครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by moohoo View Post
    ผมก็ใช้ princo DVD 16X ไรท์หนังดีวีดีมาร้อยกว่าแผ่น ยังไม่เสียซักแผ่นเลยครับ
    และคงใช้ต่อไปครับ ประหยัดดี

เห็นด้วย +1

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ค่ายนี้ผมใช้มาเกิน 50 box แล้วครับ ทั้งcd ทั้ง dvd มีเน่าบ้างเล็กน้อย

รวมๆ ผมก็ว่ามันก็ไม่แย่นะ คิดเป็น loss แค่ 5% พอ สำหรับผม

icepattaya
    Guest

princo ที่เคยใช้มา ตอนไรท์ไม่ค่อยเกิดแผ่นเสียครับ เหมือนเจ้าอื่นๆแหล่ะ แต่เก็บแผ่นไว้นานๆ แล้ว เสียเยอะครับ อ่านไม่ค่อยได้ ยิ่งแผ่นที่ใช้บ่อยๆ princo ใช้ใด้ไม่นานครับ เดี๋ยวมันก็เน่า ผมว่าแผ่นเจ้าอื่นๆ ราคาต่างกัน 1-2 บาทยังน่าใช้กว่าอีก อันนี้จากที่เคยเจอมาครับ ส่วนตอนนี้เลิกใช้ไปแล้วครับ princo DVD ยกเว้น CD ใช้อยู่ครับเอาไว้ไรท์เพลงฟังในรถ เน่าเมื่อไรทิ้งโลด

ปล.หนัง......ของเพื่อนราวๆ 100+แผ่น ไรท์ด้วย Princo @4x เก็บไว้เกือบปี เคยเน่าไปเกือบครึง ตอนนี้ยังเสียดายแทนอยู่เลย
    Last edited by icepattaya; 25 Apr 2008 at 10:50:27.

OverclockZone Member Love_XFX's Avatar

ผมใช้ไป 5-10 หลอดแล้วก็ไม่เห็นมีอะไรนิครับ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

ฺBenQ LS DW1655 ของผม burn แผ่น DVD Princo ที่ 8x ได้ แต่กลับเอามาอ่านเองไม่ได้
    ต้องใช้ DVD-Rom Creative (16x) รุ่นเก่าถึงจะสามารถอ่านแผ่นได้

เพื่อนผมใช้ LG Burn แผ่น DVD Princo เสียบ่อยมาก(ประมาณ 10% ขึ้นไปของจำนวนแผ่นทั้งหมด) เลยแนะนำให้เปลี่ยนยี่ห้อเป็น (konco, VIO, Ohayo) อัตราการ burn แผ่นเสียลดลงเหลือประมาณ 1%

สำหรับ CD ธรรมดาผม burn ให้เพื่อนใช้ princo แต่ถ้าเก็บไว้เองใช้ easy write

easy write สีสวยดี

OverclockZone Member saksith's Avatar

ใช้แต่cdคับ ลายเริ่มลอกแล้ว แต่ก็ยังซื้อใช้คับ กองเป็น100แผ่นเลย อิิอิ

เป็นเดือนไม่เห็นผล ผลเก็นแค่ปีเดียวเป็นหนังชุด12แผ่น เอามาเปิดดูไม่ได้เลยโคตรกระตุกหมดทุกแผ่นเลย

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

ผมใช้ไป ประมาณ 15 หลอดเล็กเเล้วครับ ยืนยัน ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ผมเลิกใช้ CD ของ princo ไปนานพอสมควร เพราะเก็บไว้ได้ไม่นานก็เสีย
    บางแผ่นเบิร์นเก็บไว้ ใช้แค่ 1-2 รอบ เก็บไว้สักปีหนึ่ง เอามาเปิดใช้ แผ่นเสียหมด
    แม้จะเขียนด้วยความเร็ว 8x ก็ตาม
    ผมเลยซื้อแผ่น CD ของ Sony แทน แพงกว่าแผ่นละ 2 บาทได้ แต่เก็บได้นานกว่าเยอะ

ส่วน DVD ผมใช้ Easy-write ครับ ไม่ค่อยเสีย

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

แล้วอะไรมันนานที่สุดอะ

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

ใช้ verbatim imation และ mitsubishi เก็บแผ่นมาเป็น ปีแล้วยังไม่เสีย แต่ princo สิ้นใจไปเรียบร้อย
    princo มันไม่ดีแค่ความอึดเท่านั้น นอกนั้นดีหมด อีกเสียง

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ตอนไรท์มันไม่เสียหรอก แต่เก็บไว้เป็นปีๆ นี่คงจะเห็นผล ของถูกกับของแพง อายุการใช้งานมันต่างกัน ใช้benQแผ่นละเกือบ 10บาทดีกว่า (ซื้อที50)

OverclockZone Member chatanan's Avatar

ผมมาตายกับ Princo 16x ครับ แต่ก่อนใช้อยู่หลายยี่ห้อ ซึ่งระยะเวลาในการเก็บก็อยู่ที่เราเอง

หากไม่ชื้อเกินไป ไม่ร้อนเกินไป ยังไงก็ทนทานมากๆ ครับ

ส่วนเรื่องว่า Write แล้วเสียหรือเปล่านั้นก็ขึ้นกับปัจจัยหลายๆ อย่าง ซึ่งผมเองส่วนใหญ่ที่เสียก็เพราะตัวเองทำเองเสียส่วนมาก ส่วนน้อยที่จะเกิดจากแผ่น

ปัจจุบันผมใช้แผ่นเฉลี่ยเดือนละ 600 แผ่น ครับ เสีบไม่เกิน 20 แผ่น ซึ่งก็ OK ครับ

แล้วสุดท้ายผมว่าความเชื่อก็มีผลกับบุคคลหลายๆคนที่เชื่อว่า ของแพงย่อมดี กว่าของถูก แต่ อย่างลืมว่าของดีราคาถูกก็มีนะครับ ถ้าเรารู้จักเลือกหามาใช้

ตอนแรกผมเพิ่งเปลี่ยน DRIVE DVD เป็น LG GSA-H44L เลยซื้อพร้อมกับ PRINCO DVD 16X(ตอนนั้นเพิ่งออกเลย)

ซื้อมาแบบ CAKE BOX 50 แผ่นกลับถึงบ้านจะไรท์หนังเก็บไ้ว้ซะหน่อย โอ้ MY GOD ทำไมไรท์ไม่ได้มันบอก NO

DISC ตอนแรกนึกว่าแผ่นเสียเลยลองเปลี่ยนเป็นแผ่นอื่นดู แต่ก็ NO DISC อยูู่ดีเลย HURT ออกไปตะวันนา

ไปซื้อ DVD ทุกยี่ห้อเลย 20 กว่ายี่ห้อได้มาลองไรท์ สรุปไรท์ได้ทุกแผ่น ยกเ้ว้น PRINCO เท่านั้นล่ะพอกันทีเลย

ที่สำคัญแผ่น PRINCO ไรท์ดีก็จริงแต่อายุการใช้งาน 3 เดือนเกินกว่านี้แผ่นจะความจำเสื่อมแปลงสภาพตัวเองเป็น

จานร่อน เสียเงินเพิ่มอีกนิดใช้ยี่ห้ออื่นดีกว่า ( ปัจจุบันใช้ BENQ อยู่แผ่นอึดมาก ) เพราะเคยยืมแผ่น SAW 3 เพื่อนมาเป็น PRINCO

ตอนแรกก็เปิดติดดีอยู่หรอกกะเก็บไว้ดูวันหลัง ไม่ทันข้ามเดือน เปิดไม่ติดละ NO DISC อีกแล้ว ทั้งๆที่แผ่นยี่ห้ออื่น

เก็บไว้ที่เดียวกันไม่เป็นไรเลย จะอ้างอุณหภูมิหรือเก็บรักษาไม่ดีก็ไม่ใช่แล้วล่ะ ส่วน PRINCO ที่ใช้ไ่ม่ได้ 50 แผ่นก็ให้แฟนเอาไปใช้

เค้าก็บอกใช้ได้ดีนะ ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member bismarck's Avatar

ตอนนี้ใช้แต่ verbatim อย่างเดียวเลย princo เก็บซัก1-2เสียเยอะมาก เลยลงทุนหน่อยเพื่อความสบายใจ

OverclockZone Member xdd's Avatar

ผมเป็นนักไรท์แผ่นครับ ใช้พริ้นโก้มาตลอด

แต่เดียวก่อนนนนน............คำเตือน..ข้อมูลสำคัญที่ต้องเก็บไว้นานๆอย่าเสี่ยงใช้พริ้นโก้เด็ดขาด

ผมเจอกับตัวมาแล้ว..รูปทีสะสมมาเก็บใส่ซองอย่างดีแผ่นใสสสสปิ้ง หายหมดเลย(แค่2ปีเอง)

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks