overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: จะเอาโน๊ตบุ๊ก มาดูดข้อมูลจากPCทำไงครับ

OverclockZone Member Piga_aof's Avatar

Arrow จะเอาโน๊ตบุ๊ก มาดูดข้อมูลจากPCทำไงครับ

มีปัญหา มถามครับ คือเพื่อนมันให้ไรท์หนังให้ แต่ ไดรฟ์ที่ไรท์ดันพัง
    ก็เลยจะให้มัน มาดูดเอาที่ HDD ผม แต่ไม่รู้วิธีการหน่ะครับ
    ของเพื่อนจะเป็นโน๊ตบุ๊ก ของผมHDD SATA II ต้องทำยังไงครับ
    ช่วยอธิบาย แบบละเอียดด้วยนะครับ

ขอบคุณ พี่ๆทุกท่านที่ช่วยกันตอบ หรือใครมีlink ให้อ่านเพื่อเพิ่มความรู้ก็ดีครับ
    ขอบคุณมากๆ ช่วยๆกันตอบเยอะๆนะครับอยากรู้จิงๆ

eat_ctv's Avatar
    คนโคราชบ้านเอง..... จอหอแยกพนมวัน...

ถ้าทั้ง 2 เครื่องมี LAN ก็ต่อ เข้าหากันเลยครับ ง่ายดี แล้วก็ แชร์โฟลเดอร์ข้อมูลที่ต้องการ แล้วก็ ก๊อปปี้โล้ด....

OverclockZone Member Piga_aof's Avatar

Quote Originally Posted by eat_ctv View Post
    ถ้าทั้ง 2 เครื่องมี LAN ก็ต่อ เข้าหากันเลยครับ ง่ายดี แล้วก็ แชร์โฟลเดอร์ข้อมูลที่ต้องการ แล้วก็ ก๊อปปี้โล้ด....
    ใช้สายLAN ต่อกันธรรมดาเลยเหรอครับ ถ้าผมเข้าใจถูกต้องแล้ว
    ต่อไป ต้องไปเซต แชโฟลเดอร์กันยังไงครับ
    ขอโทษที่ถามมากไปหน่อย ไม่เก่งคอมครับ

OverclockZone Member phanganman's Avatar

วิธีแชร์ผ่านแลนนะครับ
    กำหนดไอพีให้เครื่องคอมกะโนตบุ๊คให้อยู่ในเครือเดียวกันแต่ไม่ซ้ากันเช่นให้คอมเป็น 192.168.1.1 โนตบุคเป็น 192.168.1.2 แล้วใช้สายแลนแบบไขว้ต้อสองเครื่องเข้าด้วยกัน
    ต่อไปก็แชร์ไฟลเดอร์ในคอมครับ วีธีการก็คลิกขวาที่โฟลเดอร์นั้นแล้วเลือกแชร์ ทีนี่อะไรที่เราจะดูดลงโนตบุคก็เอามาไว้ในโฟลเดอร์นี้
    จากนั้นไปที่ดน๊ตบุคแล้วไปที่ คอนโทรลพาเนล ไปต่อที่ my network place จะเห็นโฟลเดอร์จากเครื่องคอมที่เราแชร์ไว้ครับ คอปปี้ลงโน๊ตบุคได้เลย

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ใช้สาย Cross เสียบทั้งสองเครื่อง แล้วทำตาม คห.4 ได้เลยเด้อ

OverclockZone Member aummm's Avatar

สาย cross สายไข้ว อะไรพวกนี้มันเป็นยังไงอ่ะครับอยากรู้มากช่วยบอกหน่อยครับ

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

ถ้าต่อผ่าน Hub หลายเครื่องหละครับทำไง

คือที่บ้านต่ออยู่ 4 เครื่องไม่เคยทำอ่ะครับ ( กระจายเนทจาก Hub )

ช่วยอธิบายหน่อยครับป๋ม

ของคุณครับป๋ม

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

อ่ะ ตามนี้ละกันครับ

อันนี้เข้าสายแบบสายแลนธรรมดา (ผ่านฮัพ)

อันนี้ก็เข้าหัวแบบไข้ว (Cross)

OverclockZone Member phanganman's Avatar

สายแลนมีสองแบบครับ
    ถ้าต่อผ่านฮับก็ใช้สายแลนแบบธรรมดา
    แต่ถ้าต่อระหว่างคอมด้วยกันใช้สายแลนแบบไขว้หรือเขาเรียกกันว่าสาย cross ครับ

แล้วก็ทำตามวิธีที่ผมเคยโพสต์ไว้ครับ ถ้าต่อหลายเครื่องเช็คไอพีอย่างให้ชนกันด้วนนะครับ

OverclockZone Member ManMath's Avatar
    Math-Com Bangmod[Kmutt]

ถ้าดึงกันเองจากฮับ ให้ ตั้งคอมให้อยู่ใน work group เดียวกันครับ
    จากนั้นแชร์โฟล์เดอร์ครับ จากนั้น ไปที่ my network place เลือกคอมที่จะดึงข้อมูล
    แล้วดึงได้เลยครับ อิอิ

OverclockZone Member I3ongI3aw's Avatar

ไปซื้อสายแลนก็ บอกเค้าว่า คอม 2 เครื่อง ต่อกัน ลองดูสีที่หัวแลนอ่ะครับ จะเรียงสีไม่เหมือนกัน

ถ้าแบบ คอมต่อเข้า Hub/switching หัวจะเรียงสีเหมือกัน

OverclockZone Member ihaks's Avatar

อ่า สายตรงก็ใช้ได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นเฉพาะสาย cross

OverclockZone Member

สายแลนถ้าไม่ซื้อแบบสำเร็จรูปไปซื้อที่ร้านเมตรเดียว 10 บาทเอาซัก2เมตรเผื่ออยากเอาไว้เล่นเกมด้วยกันจะได้วาง***งกันได้ก็ดี

ค่าเข้าหัว 2 ข้าง 20 บาท
    รวม 30 บาท บอกเขาจะเอาไปต่อ hub หรือจะเอาไปต่อคอม>คอมแล้วแต่ใช้งาน
    ของคุณ คอม>คอม

แถวบ้านผมสำเร็จรูปมาน..แพงครับ

ถ้าใช้เนตอยู่หรือมีเราเตอร์หลายพอร์ตเอาแบบต่อ hubก็ได้คือต่้างคนต่างต่อเข้าเราเตอร์ ดึงกันเองจากฮับ ให้ ตั้งคอมให้อยู่ใน work group เดียวกันครับ
    Last edited by namek; 23 Apr 2008 at 23:16:11.

OverclockZone Member jjackk's Avatar

ไปหาวิธีที่ห้องเน็ทเวิคเลยครับมีตรึมม

OverclockZone Member aummm's Avatar

่อ่อ get เรื่องสายแลนละ งั้นถ้าเอาสายแลนธรรมดามาต่อเข้ากับคอมสองเครื่องมันก็ใช้ไม่ได้ใช่ป่าวครับ

เพราะรุ่นน้องมันมาถามผมอยู่ผมก็บอกวิธีไปแล้วก็ทำทุกอย่างแล้วแชร์ไม่ได้ก็อาจจะเป็นที่ใช้สายแลนผิดแบบใช่มะครับ

Bookmarks

Bookmarks