Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดไฟล์วีดีโอไม่ได้คับ ช่วยด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดไฟล์วีดีโอไม่ได้คับ ช่วยด้วย

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้การ์ดจอมาใหม่ ก็จัดการลงไดร์เวอร์อะไรเรียบร้อยละก้อ ลองเล่นเกมส์ก็ไม่มีปัญหา แต่พอลองมาเล่นไฟล์วีดีโอ(พวก.wma ,realone)มันดูไม่ได้อะคับ มันจะโหลดช้ามั่กๆ แล้วหน้าจอก็จะกระตุกหน่อยๆ เครื่องอืด ผมต้องทำยังไงอะ

เปลี่ยน driver ดูครับ

เอาของเก่าออกก่อนใส่ของใหม่ลงไปนะครับ

Comment

ก่อนจะเปลี่ยนการ์ดจอผมก็ uninstall เรียบร้อยแล้วนะครับ แล้วก็ลงไดร์เวอร์ตัวล่าสุดเลยนะคับ ไม่ทราบว่าต้องเซตที่ bios ด้วยเหรอป่าว

Comment

รุ่นไหนอ่ะครับ ของผมเคยเป้น รุ่น gf 6800 gs ที่หายเลยลบไดเวอร์เก่าออกทั้งหมดที่เกี่ยวกะการ์ดจอ แล้วลงไดเวอร์ใหม่ รูสึกว่าลงไดเวอร์เมนบอร์ดใหม่ด้วยนะ ถ้าจำไม่ผิดก่อนลงไดเวอร์การ์ดจอตัวใหม่

Comment

ผมใช้ GeForce6200 256Mb เองอ่ะ ต้องลงของเมนบอร์ดด้วยเหรอครับ

ป.ล.หรือว่าผมปรับแต่งwindow ตาม linkนี้หรือป่าว --"
          Last edited by qbert; 8 Dec 2006, 14:46:21.

Comment

เพราะ link นี้แน่ๆเลย http://www.pantip.com/tech/article/article.php?id=97 ลงวินโดว์ใหม่แล้ว พอปรับตามนี้ก็ดูไม่ได้เหมือนเดิม ปรับคืนแล้วก็ยังดูไม่ได้ --"

Comment

1. player ที่ใช้แล่นไม่สามารถ Support Codec หรือ windows ไม่มี Codec ชนิดนี้จึงเล่นไม่ได้
              2. Player บางตัวเวลาดูหนังจะกระตุก เช่น PowerDVD จะมีปัญหากับ file HD DVD (.ts) เวลาเล่นจะกระตุกหรืออึดอาด ในขณะที่ media player classic กับ Nero showtime เล่นได้อย่างดี บนวินโดว์เครื่องเดียวกัน ขึ้นอยู่กับ Codec ของบริษัทไหนเจ๋งกว่ากัน
              3. Codec มีปัญหา ลบ Codec ของเก่าออกให้หมด แล้วเอา Ace codec pack 6.09 ลง คุณจะได้ Codec จำนวนมากที่ทำให้ player ของคุณสามารถถอดรหัสวีดีโอและออดิโอได้แทบทุกชนิด เช่น wmv wma mpg mpeg rmvb rm qt mov ts tls vob avi dat m1v m2v ฯลฯ
              4. Windows มีปัญหาจากการลง Codec ทับซ้อนกัน หรือปัญหาที่ตัว Windows เอง

Comment

5. อัตราการเข้าถึงข้อมูลของคุณรวมทั้งการรับ-ส่งและถอดรหัสวีดีโอ-ออดิโอช้ามาก

Comment

คืองี้คับ ทั้ง media player,real one , Powerdvd เวลาอ่านมันช้ามั่กๆ จนค้างไปเลย แต่พอกดปิดก็กลับมาเหมือนเดิม(ใช้ได้ตามปกติ) แต่ Powerdvd เนี่ยหนักกว่าเค้าเลย ขึ้นจอฟ้าเลย

สรุปผมต้องทำยังไงคับ ข้อ1-5ที่บอกมานี่ ผมต้องทำยังไงคับ

Comment

ผมเคยใช้วิธีนี้
                    1. ลงวินโดว์ใหม่เพื่อความชัวร์
                    2. เข้าไปที่ System > Hardware >Video-Sound>Properties>Codec ลบ Codec ที่มีทิ้งให้หมด ทั้ง Video และ Audio > restart
                    3. ลง Ace Codec Pack 6.03 หรือ 6.09 ก็ได้ ให้เลือกลง Professional และลง Media Player Classic ด้วย
                    4. ลง Nero 7 Nero ShowTime
                    5. Player อื่น ๆ ผมไม่ลง เพราะแค่ 2 ตัวข้างบนก็สามารถเล่นไฟล์ Codec ต่างๆ ได้อย่างราบลื่นมาก
                    ( ผมได้ติดกับแบรนใดแบรนหนึ่ง Player อะไรก็ได้ขอให้มีความสามารถในการถอดรหัสภาพและเสียงได้อย่างดีและ Support อย่างกว้างขวางก็พอ )
                    6. ที่กล่าวมากสามารถเล่นไฟล์ HD DVD ได้อย่างดี ซึ่งเรื่องนึงจะมีความจุกว่า 20 GB บนฮาร์ดดิสก์

Comment

ผมคิดว่าปัญหามันน่าจะอยู่ที่ผมไป Disable Services พวกนี้นะ
                      Automatic Updates
                      ClipBook
                      COM+ Event System
                      Creative Service for CDROM Access (ถ้าเครื่องคุณมี Creative soundcard)
                      Cryptographic Services
                      Distributed Link Tracking Client
                      Distributed Transaction Coordinator
                      DNS Client (ไมต้อง Disable ถ้าคุณใช้ Dial-up internet connection)
                      Error Reporting Service
                      HID Input Service
                      Indexing Service
                      IPSEC Services
                      Messenger
                      MS Software Shadow Copy Provider
                      NetMeeting Remote Desktop Sharing
                      Network DDE
                      Network DDE DSDM
                      NVIDIA Display Driver Service (สำหรับผู้ที่ใช้ NVIDIA card)
                      Performance Logs and Alerts
                      Portable Media Serial Number
                      Print Spooler (ถ้าเครื่องไม่มี printer)
                      QoS RSVP
                      Remote Desktop Help Session Manager
                      Remote Registry
                      Routing and Remote Access
                      Security Accounts Manager
                      Server
                      Shell Hardware Detection
                      Smart Card
                      Smart Card Helper
                      System Event Notification
                      TCP/IP NetBIOS Helper
                      Telnet
                      Terminal Services
                      Themes (ถ้าคุณไม่สนใจความสวยงามของ desktop)
                      Upload Manager
                      WebClient
                      Wireless Zero Configuration
                      WMDM PMSP Service
                      WMI Performance Adapter
                      Workstation
                      เด๋วจะลองดูครับ ^^

Comment

ปัญหานี้ผมเคยเจอกะการ์ด 6200 กะบอร์ด P4i45GV ครับ เล่นไฟล์วีดีโอจะช้า และเครื่องจะอืดจนเหมือนแฮงค์ ค้าง ไปเลยครับ แต่พอเอาการ์ดตัวอื่นมาลอง ทั้งที่เป็น GF 2 MX กลับเล่นได้ เคยถามไปที่ Asrock ได้ใจความว่า บอร์ดรุ่นที่เป็น AGI นี้จะรับการ์ดจอได้เพียงบ้างตัวเท่านั้น และทำงานเต็ม 100 ไม่ทุกตัว ผมเลยเปลี่ยนบอร์ดดูปรากฎว่าหายครับ ตอนนี้ยังใช้งานได้ดีทุกอย่าง เอามาเล่าให้ฟังเพื่อจะเป็นเหมือนผมครับ

Comment

อื่ม...ตอนนี้ผมก็ใช้ asrock 775i65gv อยู่ด้วยดิ ไม่รู้จะเกี่ยวกันป่าว แต่ถ้าลงวินโดว์ใหม่ก็ใช้ได้ตามปกติแหละแต่พอมาปรับตาม link เนี่ยดิ เป็นเลย (แต่รู้สึกว่าเล่นเกมส์ได้ดีขึ้นจริงๆ)

ป.ล.ตะกี้ผมลองลบCodec ดูแล้วครับ(มันลบได้แค่บางตัว)แล้วก็ลองลง klmcodec153(อาจเก่าไปหน่อย)ดู ก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิม แต่ผมไม่ได้ลองลงวินโดว์ใหม่นะ ทำไม่เป็น

Comment

Working...
                          X