Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงจี๊ดๆ ใน PSU เป็นเสียงที่เกิดขึ้นปกติรึเปล่าครับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงจี๊ดๆ ใน PSU เป็นเสียงที่เกิดขึ้นปกติรึเปล่าครับ??

พอดีได้ 8800gts 320 oc g80 มาตัวนึง เลยซื้อ psu ลิเกของ Dtech มาใส่

เห็นเค้าบอกว่าเอาตระกูล 8800gt อยู่ก็เลยลองเอามาใช้ดูบ้าง

พอใส่ไปก็ปกติดีอยู่หรอกครับ แต่เมื่อกี้ไม่รู้นึกยังไง อยากส่องดูข้างในว่ามันมีอะไรบ้าง

พอส่องเข้าไปดู ปรากฎว่าได้ยินเสียงปริศนาเลยเอาหูไปแนบฟังดู

มันเป็นเสียงจี๊ดดด....ๆๆๆๆๆ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

จะอธิบายยังไงดี เคยได้ยินเสียงที่เหมือนเสียงช๊อตของหม้อแปลงตามเสาไฟไหมครับ

เสียงมันประมาณนั้นแหละครับ แต่เป็นเป็น จี๊ดดด......ดดด ยาวๆ เป็นจังหวะสม่ำเสมอ

รึว่าถ้านึงไม่ออก มันเหมือนเสียงไฟช็อตอ่ะครับ แต่เป็นเสียงลากยาว

ผมไม่มั่นใจว่าเป็นเสียงปกติของมันรึเปล่า ถ้าใครว่างๆช่วยเอาหูไปแนบฟังเสียงให้ทีนะครับ ว่ามีเสียงแบบที่ผมว่ารึเปล่า

เพิ่งได้ ทั้งการ์ดจอ ทั้ง psu มาวันนี้ เลยไม่มั่นใจเหมือนกัน

เป็น psu ลิเก Dtech 650w ออกจริงประมาณ 331+19 ตัว+12 ออก 16a มั้ง ลืมดู

ต่อ 8800gts+1hdd+1dvd+2ram+3fan แค่นี้มันจะรอดไหมครับ

แล้วเสียงแบบนั้นมันมีทีท่าว่าจะระเบิดรึเปล่า ผมกลัวจังเลยครับ

ถ้าใครพอรู้ช่วยรบกวนบอกผมหน่อยนะครับ

ปกติครับ

Comment

ไม่ปกติครับ เสียงที่ดังเกิดจากแกนหม้อแปลงความถี่ มันสั่นจากแรงของสนามแม่แหล็กไฟฟ้า ถ้าปกติไม่ดังแล้วพอต่ออุปกรณืเพิ่มแล้วมันมีเสียงดังแสดงว่าใกล้ถึงขีดจำกัดของมันแล้วครับ ถ้าใช้แบบนี้เรื่อยไปความสเถียรของภาคจ่ายไฟก็จะลดลงเรื่อยๆ ให้สังเกตมันจะเหมือนกับบัลลาสตร์ของหลอด FL ใช้งานแรกๆไม่ค่อยมีไรแต่พอใช้ไปนานๆมันจะมีเสียงคล้ายออดไฟฟ้า สวนของคุณนั้นเนื่องจาก Switching ทำงานที่ความถี่สูงมากเสียงจะแหลมกว่า

ทางที่ดีถ้าพอจ่ายไหวก็เปลี่ยนเถอะครับอุปกรณ์พังไม่คุ้มกัน

Comment

G80 มันกินไฟนรกกว่า G92 นะครับ ขนาดตอน G80GTX ใหม่ๆไอ้ Enermax ลิเบอร์ตี้ ยังทำดับกลางอากาศออกจะบ่อย

ลองคิดดูว่าของในเครื่องคุณทั้งหมดกี่บาท คุณกล้าฝากชีวิตของชิ้นส่วนทั้งเครื่องกับ PSU กระป๋องไม่กี่ร้อยด้วยหรอครับ

อุปกรณ์สมัยนี้มัน Over Peak Load เก่งครับ แต่เวลาก่อนตายมันไม่ค่อยจะรับผิดชอบ(ตัดการทำงานตัวเอง)

Comment

ครับผม เอาเป็นตัว enermax ดีกว่า

400w พอไหมเนี่ย ><

Comment

เอ แต่วันนี้เสียมันหายไปแล้ว หรือเป็นเพราะเมื่อวานเพิ่งเสียบใช้มันหว่า มันเลยมีเสียง

วันนี้เสียงหายไปแล้ว

Comment

อ่ะ ผมเพิ่งรู้ว่าไม่ปกตินะเนี่ย ของผมอีกเครื่องโนเนมมีเสียงจี๊ดๆเบาๆ แต่ใช้มาเกือบ3ปีแล้ว สงสัยต้องเปลี่ยนเหมือนกัน

Comment

คือฝืนใช้น่ะมันได้ครับแต่มันไม่ปลอดภัยกับอุปกรณ์เรา เกิดซวยขึ้นมาจะเสียมากกว่าได้ มันเกิดจากการที่ตอนเขาอัดแกนของ หม้อแปลงความถี่ไม่แน่นพอ ไม่ก็ QC ไม่ดี(อันนี้อย่าคิดมัก ของดีมันแพงที่จุดนี้แหละ ขั้นตอนการQC เยอะ ทำให้ของผลิตใด้ช้าลง ก็เลยแพง ******แ_ร่งคิดค่าแรง QC เป็นนาทีต่อนาทีเลยอ่ะ ขออภัยที่ใช้คำหยาบคาย) ถ้าระบบไม่กินไฟมากไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ แต่ถ้าเป็นระบบที่แ_ก เยอะๆเปลี่ยนดีกว่าครับ อย่างที่บอกเสียแล้วไม่คุ้มกัน ของจขกท. แนะนำ อย่างต่ำๆก็ enermax 465w ขึ้นไปนะครับ

Comment

หนูมันเข้าไปทำรังใน PSU คับ หนูตัวพ่อมันกำลัง XoxXxxOo กับหนูตัวแม่อยู่

มันก็เลยร้อง จี๊ดดดด...ๆๆๆ ที่เป็นจังหวะสม่ำเสมอนี้ นอกจะฟัง แล้ว ต้องแอบดูด้วยคับ

ว่ามันมีเทคนิคอย่างไร...

ผมมาไร้สาระคับ อิอิ เรื่องความรู้ ท่านอื่น ๆ คงตอบไปหมดแล้ว

แต่เครื่องผมฟังไกล้ ๆ ไม่มีเสียงนะคับ

ท่าทางไม่ดียังไงเปลี่ยน PSU ก่อนที่มันจะทำให้อุปกรณ์อื่น ๆ

ของคุณเสียหายไปมากกว่านี้ดีกว่าคับ

Comment

ในนี้มีผู้ให้ความรู้อย่างละเอียดถี่ถ้วนเลยครับ ^^

Comment

Working...
                    X