overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ระหว่าง 2 Spec นี้เอาอันไหนดีครับ?

OverclockZone Member asphere's Avatar

Default ระหว่าง 2 Spec นี้เอาอันไหนดีครับ?

Intel:
    CPU: Q9300 / E8500
    MB: Gigabyte GA-X48-DQ6
    RAM: OCZ SLI nVIDIA EDITION 2GB x 2 [4-5-5-15]
    PSU: Thermaltake ToughPower 850W
    VGA: MSI 9800GTX 512MB

AMD:
    CPU: Phenom 9600 Black Edition
    MB: ASUS M3A32-MVP Deluxe/Wifi-AP
    RAM: OCZ SLI nVIDIA EDITION 2GB x 2 [4-5-5-15]
    PSU: Thermaltake ToughPower 1000W
    VGA: MSI 9800GX2 1GB

ตัดสินใจไม่ถูกแล้วครับว่าอันไหนดีกว่ากัน ยังไงขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยนะครับ กำลังจะซื้อแล้ว ปรกติใช้พวกตัดต่อภาพ RAW ดูพวก HDTV เล่นเกม อะไรพวกนี้อะครับ

แล้วขอคำแนะนำระบบระบายความเย็นด้วยครับ ไม่รู้จะเล่นน้ำดีหรือเปล่า ยังไงช่วยแนะนำให้ซัก 2-3 รุ่นด้วยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by asphere; 23 Apr 2008 at 03:43:12. Reason: เพิ่มข้อมูล

OverclockZone Member suriya.klinbua's Avatar

รักและศรัทธาอันไหนล่ะครับ

OverclockZone Member asphere's Avatar

คือไม่ได้รักและศรัธทายี่ห้อไหนเป็นพิเศษครับ อยากจะวัดที่ประสิทธิภาพจริงๆมากกว่า ไปนั่งอ่านพวกผลทดสอบแล้วบ้างที่ Phenom ก็ทำงานได้ดีมากๆ บ้างที่ Q9300/E8500 ก็ทำได้ดีกว่า Phenom เช่นกันเลยไม่แน่ใจว่าเอาอันไหนจะดีกว่ากัน อยากจะถามความเห็นจากผู้ใช้ผู้อื่นมากกว่านะครับ เพราะปรกติบ้านผมก็มีทั้ง Intel ทั้ง AMD แล้วแต่ว่า ณ. ขณะนั้นประสิทธิภาพ CPU ตัวไหนดีกว่ากันเท่านั้นเอง

OverclockZone Member suriya.klinbua's Avatar

ถ้าชอบคะแนนทดสอบ ก็เลือก อินเทลครับ เหนือกว่าอยู่เเล้วในด้านคะแนน
    ถ้าชอบใช้งานจริง ดีจริง ราคาถูกกว่า ประสิทธิภาพจริง พอ ๆ กัน ถึงเเรงกว่าด้วยซ้ำ เทให้ AMD ครับ
    แต่ไม่ชอบบอร์ดนี้เลยครับ เปลี่ยนบอร์ดเป็น Gigabyte GA-MA770-DS3 ดีกว่าเด้อ......

อ่อ ลืมบอก PSU ซัก 700W ก็เหลือ ๆ แล้วครับ เอาเงินไปซื้อ HDD SATA ซัก 2 ตัวมาต่อ RIDE 0
    ก็สุดยอดเลยคับ เเซง อินเทล.....

OverclockZone Member nokkabb's Avatar
    nok11_bkb@hotmail.com

เท่าที่ทราบนะคับ ถ้าเล่น phenom มันมีแพตฟอร์มของ spider อยู่นะคับ(อ่านเจอในหนังสือ)เห็นว่ามันน่าลองดีนะคับ อีกอย่างเห็นว่าท่านคงมีงบประมาณพออยู่แล้ว ลองดูนะคับ

ขอบคุณ suriya.klinbua มากๆเลยครับ
    สำหรับ HDD ผมมีตัว WD Rapter อยู่แล้ว แต่มอง Seagate Barracuda 7200.11 1TB ไว้เก็บงานเพิ่มเติม แต่ไม่ได้บอกไปเท่านั้นเองครับ เพราะส่วนอื่นของทั้ง 2 Spec พวก Case อะไรพวกนี้เหมือนๆกัน ส่วน MB สำหรับ AMD บังเอิญเห็นว่าตัวนี้เป็น 790 เลยเลือกนะครับเดียวลองหาอ่าน Review ตัวที่พี่แนะนำ แต่ตอนนี้ไปนั่งไล่อ่านเพิ่มเติม ได้ข่าวว่าทางฝั่ง AMD ตัว CPU มี Bug บ้าง และเห็นว่า 9850 ใกล้มาด้วย รอดูราคาว่าเป็นยังไง เผื่อจะเปลี่ยนเป็น 9850 ไปเลย

ถ้ารอได้ ก็ไม่เสียหายอะไร เพราะใคร ๆ ก็อยากจะเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับตัวเองกันทั้งนั้นครับ
    ส่วนเรื่องบักของรุ่นที่ออกมาก่อนหน้า คนที่เขาซื้อไปใช้ก็ไม่เห็นจะบ่นอะไรนี่ครับ จะมีเเต่เรื่อง
    ลากไปไม่ถึงไหนเท่านั้นเองครับผม

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ผมเลือกที่จะรอ ฟีน่อม9850

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

Bookmarks

Bookmarks