Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา กับ harddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา กับ harddisk

harddisk มีปัญหา ใช้งานแบบกล่อง ต่อ external คือตอนเเรกใช้งานอยู่ เรียกข้อมูลอยู่แล้ว ค้างทีนี้เลยปิด สวิช ตัว external ไฟที่ตัวexternal ยังเหมือนเรียกข้อมูลอยู่ แล้วพอเปิดอีกทีไม่สามารถ เข้าไดร้ว์นั้นได้อีก แต่ไดร้ว์ อื่นสามารถเข้าได้ปกติ ช่วยหน่อยนะคับ มีข้อมูลสำคัญมากอยู่ ขอบคุณครับ

เพิ่ม ข้อมูล หน่อยนะครับ เป็น external แบบ ตัวใหญ่ นะครับ เปิด กี่ทีตอนนี้ แบ่งไว้ 3 พาทิชั่น เจอในมายคอมพิวเตอร์ทั้ง สามอัน แต่อันที่มีปัญหา ไม่ขึ้น ขนาด ใน มายคอม และ เข้าไปก็ว่างเปล่า แล้วฮาดดิส รู้สึกว่า ช้า เมื่อพยายามเข้าพาทิชั่นที่มีปัญหา ขอบคุณครับที่มาช่วย ตอบ

Comment

ฮาร์ดดิสค์อาจจะเสียแล้วล่ะครับ หรือโชคดีอาจแค่เกิด Bad sector ลองถอดฮาร์ดดิสค์ออกมาต่อเข้าเมนบอร์ดโดยตรงดูครับ
      แล้วใช้ Hiren's BootCD บูต ใช้โปรแกรมพวก Harddisk Tool จัดการ ถ้ายังเจอตัวฮาร์ดดิสค์ก็ยังพอมีทางกู้ข้อมูลได้
      แต่ถ้าไม่เจอตัวฮาร์ดดิสค์เลย คงต้องทำใจแล้วล่ะครับ
      อ้อ Hiren's BootCD ถ้ายังไม่มีโหลดที่นี่นะครับ http://www.9down.com/Hiren-s-BootCD-9-5-23765/

Comment

ลอง ฟอแมต ไดว์ ที่มีปัญหาดูครับ

Comment

ฟอแมตแล้วข้อมูลก็หาย ไม่ใช่เหรอครับ มีโปรแกรมที่จะช่วยได้อีกมั้ยครับ พอดีไม่มีพีซี ให้ทำ hiren

Comment

ลองใช้พวกโปรแกรมกู้ข้อมูลดูครับ อย่างEasyrecoverypro เป็นต้น

ผมเคยเจอครับแต่ของผมลูกเล็กแค่ 30 g.
            หายไปไดร์หนี่งคือมองเห็น่ไดร์แต่ข้างในมองไม่เห็นข้อมูลอาการก็เหมือนกันครับ
            คือพอจะเข้าไดร์นี้คอมอืด ค้างไปเลย
            ผมเลยเอาไปต่อกับสายide กับอีกเครื่องกลับเจอข้อมูลครบครับ ฮาร์ดดิสไม่เป็นอะไรเลย ลองเอาไปต่อแบบ internal ลองดูครับ

ลองเข้าไปอ่านครับค่อนข้างละเอียดทีเดียว

http://gotoknow.org/blog/SoftwareTechnics/95230

โปรแกรมพวกนี้ฟอแมทแล้วก็กู้ได้ครับแต่ไม่แน่นอนเสมอไปครับ
            ลองกู้โดยไม่ต้องฟอแมทก่อนเผื่อโชคดีเหมือนผมครับ

Comment

ขอบคุณมาก ครับ

Comment

ต่อพ่วงอยู่เหรอครับลูกนี้ ถ้าพ่วงก็หาโปรแกรมกู้บน windows ได้เลยครับ

Comment

รบกวนอีกเรือ่งนะครับ โปรมเเกรมกู้ที่น่าจะเอามาใช้นี่ โปรแกรม อะไรดีครับ

Comment

ผมใช้ easy recovery คับ

Comment

เดี๋ยวนี้อยากแนะนำพวกexternal harddisk มากกว่าเอาboxมาต่อกับharddisk
                      เพราะราคารวมเริ่มถูกกว่าซื้อแยก(ไม่เหมือนเมื่อก่อนแพงกว่าเยอะ) แถมคุณภาพมั่นใจได้มากกว่านะครับ เพราะถ้าboxใช้ของไม่ดีโอกาสข้อมูลเสียหายมีมากกว่ากันเยอะครับ

Comment

ถ้าลองได้แล้วจะมาเเจ้ง ผล นะครับ ขอบคุณ หลายๆคนนะครับที่มาช่วยเหลือ

Comment

รอดูอยู่ครับ

Comment

Easyrecoverypro ช่วยผมได้แล้ว ครับ ข้อมูลกลับมาหมดเลย ขอบคุณทุกๆท่านเลย ที่มาช่วย

Comment

Working...
                            X