Announcement

Collapse
No announcement yet.

วินโด+HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วินโด+HDD

แบบว่าผม ต่อ Hdd 2 ตัวครับ
    ตัวแรกลง วินโด 80 GB
    ตัวสอง 250 GB ไว้เก็บงาน

ปัญหาที่เกิด
    1.เข้าวินโดแต่ละที เหมือนต้องลุ้นว่าจะเข้าได้หรือไม่ บางครั้งก้อได้บางครั้งรอไปเถอะ(แบบฝันไปเถอะเพื่อน)
    2.ฟอร์แมต Hdd ตัวสอง ได้บ้างไม่ได้บ้าง
    3.ใช้งานได้ประมาณสัก 2 วัน วินโดหา Hdd 250 GB ไม่เจอ มันขึ้นมุมล่างขวา ว่า วินโด ดีเลย์ อะไรประมาณนี้ แล้วก้อ Hdd250 ก้อหายไปเลย (แต่ใน Bios เจอครับ)

ลอง HDD ตัวอื่นมา ใส่เครื่องผม ก้อเกิดอาการ ตั้งแต่ 1-3 เหมือนกันครับ
    เอาไปต่อกับเครื่องอื่น ก้อ ฟอร์แมต Hdd ไม่ได้เลยครับ แบบว่าเน่าไปเลยอ่ะ งงงงง

แต่พอถอด HDD 250GB ออก เหลือแต่ 80 ตัววินโด ใช้งานได้ปกติ เครื่องเร็วปกติ เข้าวินโดไม่ช้า

Spec
    P5LD2 SE
    Core2Duo E4500 2.2
    Ram Kingtons 1 GB
    HDD 80 ตัววินโด
    Geforce 7300 GT

ช่วยด้วยนะครับ
    ผมอยากรู้สาเหตุ จะได้ยกไปที่ร้านถูกว่าจะเอาแต่ HDD 250 GB หรือ ยกไปทั้งเคส ก่อนจะหมดประกันชีวิต

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ(เครียด......มาก)

เคลมบอร์ด ลงวินโดว์ใหม่ น่าจะหายคับ หรือไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่ก็ได้

Comment

เอาhdd 250 ไปเคลมดีกว่าคับ ถ้า ฟอแมทไม่ได้

Comment

ลืมบอกไปครับ ว่า Power 450 W ครับ

เคลมบอร์ด ลงวินโดว์ใหม่ น่าจะหายคับ หรือไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่ก็ได้
        เอาhdd 250 ไปเคลมดีกว่าคับ ถ้า ฟอแมทไม่ได้
        แล้วถ้าเอาไปเคลม มันจะนานป่าวครับ ไม่เคยเคลมเลย กลัวที่ร้านจะเรื่องมาก ไม่ให้เคลมสิครับ

Comment

ต้องดูว่าประกันอะไรคับ โดยมากก็ 2 week แล้วแต่ประกัน

บางเจ้าไป ศูนย๋ใหญ่ ได้ตัวไหม่เลย ถ้ามีของรุ่นเดียวกัน

Comment

คิดว่าน่าจะเป็นที่สายหรือป่าวครับ

ลองเปลี่ยน สายไฟ และก้อสาย Sata ครับเผื่ออาจจะโชคดี(ที่ตายก่อน555) อาจจะเป็นเพราะสายหรือป่าวครับ
            ช่วยแนะนำทีนะครับ

ถ้าผมยกไปให้ที่ร้าน ที่ผมสั่งประกอบจะดีไหมหรือว่าดูประกันแล้วเอาไปตามศูนย์เอง

Comment

อันนี้ ลองเอา hdd ท่านไปเสียบเครื่องอื่นดูชัวกว่าคับ ถ้า hdd ปรกติ บอดอาจมีปัญหา

หรือลองเปลี่ยนสายดูก็ได้

Comment

ฟอร์แมตได้แล้วครับ แต่ทำไมความเร็ว มันโครตช้าเลยครับ
                ความเร็ว 3.9 MB จะบ้าตาย
                Attached Files
                Last edited by SUPOJ; 23 Apr 2008, 22:34:08.

Comment

ช่วยตอบหน่อยครับ เพราะผมจะลองหาวิธีดูก่อน เพราะถ้าแก้ไม่ได้จริงผมคงต้องยก เคสไปแน่

อยากรู้ว่าทำไมมันวิ่งช้าจังคับ

Comment

เอาแค่ hdd ไปก็ได้วเลาสงเคลม

Comment

ผมก้อเคยเปน คล้าย ๆ กันอย่างงี้คือ

ผมมี 160 + 80

แต่ทีนี้ 80 เปนลูกเก่า IDE ไว้เก้บพวกหนัง

แล้วอยุ่ดี ๆ ก้อเปนคือ

เวลาเปิดคอมเข้า วินโดว มันช้ามากครับ

รอ 5 นาทีได้

แต่พอลองถอด HDD ลูก 80 ออกดู

ปรากดว่าหายครับ

แล้วผมลองเอาไปเสียบกะเครื่องเพื่อน

ก้อมองไม่เหนครับ

ผมเลยตีไปว่า HDD 80 เสียอ่ะครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ ผมตัดสินใจแล้ว ส่งไปให้ร้านมันดูอาการแล้วก้อเคลม เอาของเสียออกไป
                        น่าจะเป็นที่ เมนบอร์ด ครับ เพราะวันนี้ลองเอาไปเสียงเครื่องที่ทำงาน Hdd มันก้อวิ่งเร็วดี

กลับมาลองเครื่องที่บ้านอีกเครื่อง เทสดู ก้อวิ่ง ได้เร็วเหมือนกันครับ

Comment

Working...
                        X