overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ○๐○๐อากาsแบบนี้เป็นที่ Mainboard หรือป่าวครับ○๐○๐

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

Default ○๐○๐อากาsแบบนี้เป็นที่ Mainboard หรือป่าวครับ○๐○๐

เนื่องจาก HDD SataII พอลองเสียบ มีเสียงอ่านแก๊กๆ จับดูตัวก็ร้อน

แต่ดูใน Mycom>Manage และในไบออสไม่เห็น ลองเอาไปเสียบเครื่องอื่นก็ไม่เห็น

คาดว่าน่าจะแต๊ปไปแล้ว (เคยเอาไปเครมมารอบนึงแล้ว)

ต่อมา

เมื่อวานนั่งเล่นเกมแล้วเครื่องค้าง รีเครื่องใหม่ จอฟ้า ดูไบออส ไม่เห็น HDD(อีกตัวIDE)

เลยถอดๆ เสียบๆ ใหม่ มองเห็น แต่บูทเครื่องช้ามาก HDD มีเสียงดังแกร๊กๆๆๆๆ (นานมาก)

จนถึงหน้าจอวินโดว์มีขีดวิ่งก็จอฟ้า รีเครื่องใหม่ เคลียร์ไบออส ยังไม่หาย

มองเห็น HDD บ้าง มองไม่เห็นบ้าง แล้วก็ขึ้นจอฟ้าเหมือนเดิม

เพิ่มเติม - ผมใช้บอร์ด Asrock AliveNF6G เสียบลำโพงกับออนบอร์ดก็ดังข้างเดียว

เป็นที่ซาวน์ออนบอร์ด เพราะซื้อ SB0090 มาเสียบแล้ว เสียงออกปกติ

คำถาม - ไม่รู้ว่าเพราะบอร์ดมันรวน เลยพา HDD เจ๊งหรือป่าว หรือเกิดจากอาการอย่างอื่นครับ

- ผมอยากเปลี่ยนบอร์ดใหม่ งบประมาณ 2500.- จะเล่นตัวไหนดีครับ

เสปคเครื่องผม

AMD 4000+ @2.75
    Asrock AliveNF6G
    GEil 1G*2
    Pwr HD3850
    DvD-Sata
    HDD IDE + Sata
    SB 0090 เจี๊ยวทอง
    Enhance 400W
    พัดลม 12cm 4 ตัว

ที่ผมสงสัยคือ ทำไม HDD มันถึงเสียบ่อย ตัว SataII ก็ใช้กับบอร์ดนี้

เสียไปรอบนึงแล้ว เอาไปเครมแล้วยังเสียอีก แต่ยังไม่เท่าไร ตัว IDE ก็ทำท่าจะตามไปอีก

ผมว่าน่าจะเป็นที่อุปกรณ์ตัวอื่น เลยสงสัยบอร์ด เพราะว่าเห็นมันรวนๆ อยู่

ปวดหัวมากครับ ใครก็ได้ช่วยด้วยยยยย

ขอบคุณมากมายครับ

OverclockZone Member hamoy's Avatar

เงียบเหงาแฮะ -*-

ดัน เลิกงาน กลับบ้าน ไปนั่งงมต่อ เอิ๊กๆ

OverclockZone Member FREEDOMX's Avatar
    หลบซ่อนอยู่เมืองไทย

ชิบ นอร์ดบริด น่าจะไปครับ ไงก็ต้องลองดู ฮาดดิกส์ กับเครื่องอื่นก่อนว่าเสียจริงป่าว ครับ

วัดไฟจาก ซัพพลาย ที่หัวคอนเน็กเตอร์ ว่าไฟมันตรงตาม ปกติรึปล่าวครับ

ผมเดาเอานะ แต่ลองดู ไม่น่าจะผิด ครับ

กำครับ เมื่อเย็นกลับไปลองเปิดเครื่องได้ปกติ เล่น PES2008 กระตุก(ปกติไม่กระตุก)

เล่นสักพักก็ค้าง แล้วก็ขึ้นจอฟ้า รีเครื่องใหม่ มองเห็น HDD บ้าง ไม่เห็นบ้าง

เลยลองลงวินโดว์ใหม่ เข้าหน้าจอแบ่งพาติชั่นได้ แต่กด Install แล้วมันดันบอกว่าไม่เห็น HDD

ตอนเปิดเครื่อง HDD มันดังแกร๊กๆๆ เหมือนกำลังอ่านข้อมูลอยู่ตลอดเวลา แต่มองไม่เห็นซะงั้น

สรุปว่า HDD ผมไปทั้งสองลูกเลย พี่แอสร๊อคอะไหล่ ทำผมงานเข้าละครับ T-T

ปวดหัวมากครับ เสียดายข้อมูล ใช้มาตั้ง 3 ปี เกือบเต็มทั้ง 2 ลูก เครียดๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

ก่อนอื่นลองใช้โปรแกรมเช็คฮาร์ดดิสดูก่อนนะว่าเสียไปมากน้อยแค่ไหนแล้วรึยัง(น่าจะเสียไปแล้ว^0^)

สาเหตุที่ทำให้ฮาร์ดดิสพังมีได้หลายสาเหตุแต่ในกรณีนี้อาจเกิดจากไฟที่บ้านตกบ่อยหรือPSUจ่ายไฟไม่นิ่งพอเพราะPSUมีปํญหาเรื่องการจ่ายไฟและอาจเกิดจากเราOCมากไป(OC cpu,OC VGA)ทำให้PSUจ่ายไฟไปเลี้ยงที่HDDไม่พอหรือจ่ายไฟไม่สม่ำเสมอนั่นเอง จึงมีผลทำให้HDDพัง(ทั้ง2ตัว)และผลเสียนี้ก็จะทำให้อุปกรณ์อื่นภายในเครื่องเราเสียตามกันไปด้วย(Soundออนบอร์ดก็อาจจะเกิดจากกรณีนี้)

วิธีเช็ค ขั้นแรกปรับให้ระบบเป็น Defaut ลองไม่OCอุปกรณ์ใดๆภายในเครื่องถอดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกใช้ออนบอร์ดไปเลยยิ่งดี^^ แล้วลองใช้งานปกติดู เพื่อลดการจ่ายไฟเพราะPSUอาจจ่ายไฟไม่พอ>PSUมีปัญหา(ควรหาฮาร์ดิสตัวอื่นมาใช้เพราะตัวเก่าอาจมีปัญหาไปแล้ว)

ถ้ายังไม่ดีขึ้นแนะนำให้หาPSUตัวใหม่ที่ให้กำลังการจ่ายไฟมากกว่านี้(ตัวที่คาดว่าไม่น่ามีปัญหา)มาเปลี่ยนและถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ตัวใครตัวมันแระ 555+ ^^"

ปล.แต่ทีแน่ๆฮาร์ดดิสได้รับไฟไม่พอ จึงทำให้HDDลาโลก ^.^
    Last edited by nawachookit; 25 Apr 2008 at 12:16:58.

OverclockZone Member kirk's Avatar

ถ้า HDD ใช้งานมาหลายปีแล้วก็ สงสัยได้เลยครับ อิอิ

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

ไม่ใช่คาบ PSU ชัว 1000%

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ครับ น่าจะ psu เป็นปัญหาหลัก กับอาการณ์เห็น hdd มังไม่เห็นมัง

Bookmarks

Bookmarks