overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: เรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์ครับ

OverclockZone Member

Default เรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์ครับ

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ

รายละเอียดอุปกรณ์
    P D940
    ASUS P5LD2-SE
    Geil DDR2 667 4GB (2x 2GB)

เรื่องที่จะสอบถามนะครับ
    FSB บนคู่มือเมนบอร์ดนะครับ 1066 มากที่สุด สามารถลากได้มากกว่านี้ไหมครับ

OverclockZone Member one's Avatar

ได้ครับ จัดไปอย่าให้เสีย

บนบอร์ดรองรับแรมได้สูงสุด 667 เราไม่สามารถใส่ 800 ได้ใช่ไหมครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

Quote Originally Posted by zerochero View Post
    บนบอร์ดรองรับแรมได้สูงสุด 667 เราไม่สามารถใส่ 800 ได้ใช่ไหมครับ
    ใส่ได้....
    แต่วิ่งที่ค่าเดิมๆที่ 667 หากอยากให้วิ่งเกินนั้นต้องเอามา oc ต่อเอง

ถ้า OC ต่อเอา 667 ดีกว่าไหมครับ ถามเพราะไม่รู้นะครับ

OverclockZone Member dears's Avatar

Quote Originally Posted by zerochero View Post
    ถ้า OC ต่อเอา 667 ดีกว่าไหมครับ ถามเพราะไม่รู้นะครับ
    คาดว่าใช้งานจริง คงไม่ได้โอแบบบ้าพลังอยู่แล้ว
    เลือกแค่ 667 หรือเอาเพียงแค่บอร์ดรองรับ
    จากนั้นค่อยมาเข็นต่อ โดยใส่ใจในเรื่องไฟแรมและรายละเอียดของ CL เพิ่มหน่อย
    คาดว่าวิ่งได้ไม่น้อยหน้าบัส 800 แน่งับ

แต่หากจะเอา 667 แบบบ้านๆมาลากให้ไกลโข ก็อย่าหวังผลงานที่จะออกมาแล้วกัน
    เพราะให้วิ่งแข่งหากเทียบกับบัส 800 ก็คงเหนื่อยกว่าแน่นอน

สรุปว่าจะเลือกบัสเท่าไหร่ ก็อยู่ที่การใช้งานของเราด้วยว่าต้องการจะโอไปที่เท่าไหร่....

ถ้าจะ OC แรมให้ได้ FSB 800 จำเป็นต้อง OC CPU ด้วยหรือป่าวครับ(CPU FSB 800)

ถ้าจะ OC แรมให้ได้ FSB 800 จำเป็นต้อง OC CPU ด้วยหรือป่าวครับ(CPU FSB 800)
    อ่ะแน่นอน....
    หรือไม่งั้นต้องดูที่อัตราทดแรมที่ไบออสามารถปรับได้ซะก่อน เช่น 1:1 , 2:3 , 4:5
    หากสามารถทดแรมได้ในอัตราที่สูงหน่อย บางครั้งก็ไม่จำเป็นต้องเข็น cpu ด้วย

Talking

ขอบคุณมากๆครับ

แล้วถ้าผมจะซื้อแรมมา OC เลือก 400/533/667/800 อันไหนดีกว่ากันครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

แล้วถ้าผมจะซื้อแรมมา OC เลือก 400/533/667/800 อันไหนดีกว่ากันครับ
    800 เลยครับ

เมนบอร์ดตามสเปคมัน 667 นะครับ ถ้าใส่ 800 เข้าไปจะได้เต็มประสิทธิภาพ 800 หรือป่าวคับ

แปลว่าที่ป๋มตอบไปยังไม่เข้าใจนะเนี่ยะ.... งั้นเอาอีกรอบ แบบเครียร์ๆเลยนะ

บอร์ดคุณมันซัพพอร์ท DDR2 เต็มที่ที่บัส 667
    แต่สามารถใส่ได้ทั้ง 800 1066 แต่จะมองเห็นแบบเดิมๆเพียงแค่ 667 (ตามที่บอร์ดรองรับ)
    แต่ข้อดีของการซื้อแรมบัส 800 มาใส่ ก็ในกรณีที่จะทำการ OC เพิ่มขึ้น ซึ่งเป็นการการันตีให้เลยว่าแรมสามารถเข็นขึ้นไปที่ 800 ได้สบายๆ
    แต่ถึงกระนั้นก็เถอะ ต้องมาว่ากันด้วยอัตราการทดแรม รวมไปถึงความสามารถของบอร์ด ว่าสามารถไล่บัสได้แบบนิ่งๆที่เท่าไหร่ ให้ไฟในส่วนต่างๆได้มากเท่าไหร่
    บอร์ดตัวนี้เป็นชิบ 945 ซึ่งรู้กันดีว่าความสามารถด้าน OC หากเอาให้เต็มที่ ก็คงได้ไม่มากนัก หรือไม่งั้นก็คงเหนื่อยพอควร
    ด้วยองค์ประกอบทั้งหลายเหล่านี้ จึงส่งผลให้สามารถเลือกแรมให้ซัพพอร์ทกับระบบของเราได้มีประสิทธิภาพสูงสุดได้

ด้วยสาเหตุทั้งหลายทั้งปวงข้างต้น
    จึงเกิดคำถามขึ้นก่อนที่จะต้องตัดสินใจเลือกซื้อแรม ว่าสมควรเล่นตัวไหน ดังนี้
    - ราคาของแรมบัส 667 กับ 800 ต่างกันมากมั้ย ถ้าไม่มากให้เลือก 800 ไปเลย
    - กรณีที่เลือกแรมบัส 667 ก็สามารถนำมา OC ต่อได้ แต่อาจได้ไม่มาก แต่ถือว่าคุ้ม และสามารถเลือกอัตราทดแรม เพื่อดึงประสิทธิภาพสูงสุดออกออกมาได้
    - กรณีที่เลือกแรมบัส 800 แน่นอนว่าความสามารถในด้าน OC ดีกว่า 667 แน่นอน อัตราทดแรมที่เลือกเล่นก็จะสามารถเลือกได้หลากหลายขึ้น

สรุป เพราะบอร์ดของคุณตัวเดียวแหละงับ ทำให้ป่มตัดสินใจเชียร์แรมบัส 800 ไม่ได้อย่างเต็มปาก เพราะไม่ค่อยเชื่อมั่นเลยว่าบอร์ดจะสามารถดึงประสิทธิภาพของแรมออกมาได้คุ้มค่าหรือเปล่า

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
    เริ่มจะเก็ตนิดๆแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks