Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเซียนเกมส์ครับ OC อะไรสำคัญที่สุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเซียนเกมส์ครับ OC อะไรสำคัญที่สุด

ผมมีเรื่องคาใจมานานครับ เถียงกับเพื่อนมานาน อยากรู้ว่าจริงๆแล้วจะเล่นเกมส์ PC ให้เนียนๆ มันสำคัญที่อะไรที่สุดครับ

1. VGA
    2. CPU
    3. RAM
    4. Board
    5. HDD

งี้เปล่าครับ เรียงถูกมั๊ยครับ แต่เพื่อนผมบอกว่า CPU ก่อน รบกวนเซียนทั้งหลายด้วยนะครับ

เรียงเลยได้เปล่าหละครับ

1. CPU
    2 RAM
    3. VGA
    4. HDD
    5 Mainboard

Comment

1. VGA
      2. RAM
      3. CPU

Comment

เงินในกระเป๋าสตางค์คับ

Comment

VGA
          CPU

Comment

VGA
            CPU
            RAM
            Board

ส่วน HDD ผมไม่รู้ว่ามันจะคล็อคยังไงครับ

Comment

HDD ต่อ Raid 0 ถือว่าเป็นการ oc ป่าวคับ

Comment

ตามนี้เลยครับ
                VGA มาเป็นอันดับแรกครับ เป็นตัวที่รับ ภาระใรการประมาลผลเต็มๆครับ
                RAM มากเข้าไว้เป็นดี สำคัญกว่า CPU ครับ
                CPU ถ้าสองตัวบนแรงแล้ว CPU อะไรก็ได้เอาให้พอควรก็พอ

Comment

จริงๆ แล้วต้องดู Spec เกมนะครับว่าต้องการอะไร
                  อย่าง RAM ถ้า O/C ไปแต่เรามี น้อย บางเกมใช้ RAM เยอะก็ไม่มีประโยชน์
                  ส่วน CPU เป็นสิ่งที่ O/C ได้มากสุดแต่ผมว่าน่าจะเป็นอันดับสอง
                  ส่วนการ์ดจอ ผมว่าสำคัญสุดเพราะหลังๆเกมจะใช้ DirectX ซึ่งประสิทธิภาพการแสดงผลส่วนใหญ่ต้องพึ่งพาการ์ดจอ ถ้า Spec การ์ดจอต่ำมากๆ การ O/C ก็คงช่วยได้แต่ไม่เยอะครับ

Comment

Originally posted by Apest View Post
                    HDD ต่อ Raid 0 ถือว่าเป็นการ oc ป่าวคับ
                    นึกถึงเหตุผลที่แท้จริงของการ OC ครับ แล้วจะรู้ว่า มัน "ไม่ใช่"

Comment

Working...
                    X