Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่แรม dual ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่แรม dual ไม่ได้ครับ

พอใส่ dual แล้วภาพไม่ขึ้นอะครับ ผมใช้จอออนบอร์ดนะครับ M2N-MX ครับ แรม Kingston(6400)

สงสัยว่าผมใช้ออนบอร์ดเลย dual ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่ก็รอซื้อการ์ดจอสิ้นเดือนนี้อะครับ

ใครเคยมีปัญหาแบบนี้ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ งงมากเลย

Dual / Single ไม่จะเกี่ยว กับการใช้ VGA ออนบอร์ด
    น่าจะเป็นที่ Chipset เมนบอร์ด / RAM มากกว่านะ (ไม่เเมตกันก็ไม่ยอม Dual Channal นะ)
    ไปยืมแรมคนอื่นมาลองใส่เทสดูนะ

Comment

ผมก็ว่าไม่น่าเกี่ยวกับ VGA On board นะคับ

แรมยี่ห้อเดียวกัน บัส กับขนาดของหน่วยความจำเท่ากันทั้ง 2 แถวเหรือเปล่าคับ

แล้วถ้าแรมยี่ห้อเดียวกับ ชิพบนแรม 8 หรือ 16 แล้วเท่ากันทั้ง 2 ตัวหรือเปล่า

ชิพบนแรม ยี่ห้อเดียวกันหรือเปล่า...

เมนบอร์ดรับแรมยี่ห้อนี้หรือเปล่า (เช็คจากเว็บไซต์ผู้ผลิต) คับ

Comment

แรมเหมือนกันทั้ง 2 แถวเปล่าครับทั้ง

รุ่นซิพ รหัสชิพ จำนวณชิพ

VGA On ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องครับ มีแต่อาจจะลากไม่ได้ถ้าใช้ VGA On

Comment

แก้ได้แล้วครับ ลองถอดถ่านไบออสดูแล้วครับ ให้มันจำค่าใหม่ เด๋วถ้ามีปัญหาจะมาปรึกษาใหม่ครับทุกท่าน ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

Comment

ฟีโน่ สีชมพู คุ้นๆเหมือนเหงใน ห้อง AMD บ่อยๆ 55+

Comment

ในๆก็ไหนๆแล้วขอถามเลยละกันคับ ว่า มัน dual หรือไม่ dual มันดูตรงไหนหรอ

Comment

ดูในไบออสครับ ไบออสแต่ละค่ายก็ไม่เหมือนกันอีกนั่นแหละครับ เอาเป็นว่า ซื้อแรมคู่กันมา ต้องตัวเดียวกัน
                ชิพเดียวกัน ขนาดเท่ากัน แค่นี้ละครับ ไม่ต้องดูในไบออสหรอกครับ

Comment

8 chip , 16 chip ผมก็เอามาทำ Dual ได้ ไม่เห็นจะมีปัญหา (แต่ไม่ใช่ชิพนี้นะ ผมใช้ "เวีย")

Comment

dual หรือไม่ dual
                    ดูง่ายๆ ดูใน CPU-Z ก็ได้ครับ
                    Attached Files

Comment

Working...
                    X