Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีค่ะ ลงการ์ดจอแล้วสีเพี้ยนทำไงดีคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีค่ะ ลงการ์ดจอแล้วสีเพี้ยนทำไงดีคะ

คือเราซื้อการ์ดจอ จีฟอส FX5500 แรม 256 มาค่ะ แล้วพอติดตั้งแล้ว สีเพี้ยนไปไม่เหมือนปกติ คือมันไม่มีให้ปรับความละเอียดสี มันมีอยู่อันเดียวคือ 4 bit ลงไดร์ฟเวอร์หลายรอบแล้ว ก้อไม่หาย แล้วตรง Device Manager ให้ขึ้นรูปเครื่องหมายตกใจตรงการ์ดจอด้วยค่ะ ไดร์ฟเวอร์ที่ลงก็มากับกล่องการ์ดจอแล้วนะคะ ไม่รู้จะทำยังไงดี ช่วยหน่อยค่ะ

ลบ driver ทิ้งก่อนครับ แล้วลองไปที่ Device Manager แล้ว FX5500 แล้วลอง Update ดูครับ ไม่หายยังไงมาบอกด้วยครับ

Comment

uninstall ออกแล้วค่ะ มันให้รีเครื่องใหม่ แต่ก้อยังไม่หาย มันยังขึ้นเครื่องหมายตกใจตรงการ์ดจออยู่ดีอ่ะค่ะ
      T^T อัพเดตแล้วด้วยอ่ะค่ะ

Comment

- -* Driver จากแผ่นป่าวคับ

Comment

Driver จากกล่องการ์ดจอที่ซื้อมาเลยค่ะ
          - -

Comment

กลับไปใช้ไดรเวอร์ที่มากับแผ่นวินโดวส์น่ะครับ ใส่แผ่นวินโดวส์เข้าไป แล้วให้มันหาอัตโนมัติ

Comment

เข้าใจว่า เป็นวินโดวส์โมมาแน่นอนใช่ไหม ดังนั้ให้ทำตามวิธีข้างบนก่อน

Comment

ค่ะ ขอบคุณค่ะ จะลองดู
                ใครมีวิธีอื่นอีก โพสไว้ให้หน่อยนะคะ เผื่อไม่ได้อ่ะค่ะ
                ขอบคุณทุกท่านคร๊า
                ^-^

Comment

เป็นวินโดวส์ Xp drak อ่ะค่ะ

Comment

อีกวิธีนึงนะ คือ คุณต้องเปลีี่ยนแผ่นวินโดวส์นะครับ เอาที่ไม่โมมา คือ ที่ไม่มีเวอร์ชั้นนั้นนี้ต่อท้ายน่ะครับ หรือ ไม่ก็แนะนำให้ใช้ของ cool ก็จะแก้ปัญหาได้ครับ หายไม่หายบอกด้วยนะครับ จะได้ช่วยหาวิธีใหม่ให้

Comment

xp dark v.4 ค่ะ

Comment

Originally posted by momorin_13 View Post
                        xp dark v.4 ค่ะ
                        1.ใส่แผ่นวินโดวส์เข้าไปใน CD/DVD
                        2.คลิกขวาที่ Mycom/Properties/Hardware/Device Manager/ไปตรง Display adapter(คลิกข้างหน้าตรงเครื่องหมายบวกนะ) แล้ว คลิกขวาที่ Update Driver.. แล้วให้มันหาให้อัตโนมัติจาก CD/DVD ที่เราใส่เข้าไปน่ะครับ

Comment

แต่ว่าช่วงก่อนก้อเคยใช้การ์ดจออันเดียวกันนี้กับอีกเครื่องนึงที่ลงวินโดวส์ xp dark v.4 เหมือนกันนะคะ ก้อยังใช้ได้ แต่ว่าให้ที่ร้านลงให้นะ ไม่รู้ว่าที่ร้านเค้าไปเชตอะไรหรือป่าว แต่วิธีที่คุณปฐมวงศ์บอกเมื่อกี้ที่ว่าให้ลองหาไดร์ฟเวอร์จากแผ่นวินโดวดู ยังไม่ได้ลองค่ะ เด๋วจะลองดูนะคะ ขอบคุณมากมายค่ะ

Comment

ถ้ายังไม่ได้ ลองเข้าไปห้อง Software นะครับ มีคนใช้วินโดวส์ตัวนี้เยอะ อาจจะช่วยท่านได้ครับ คลิกที่นี่เลย

Comment

มุ่งกันแต่ Driver ผมว่าลองหันมาดูสาย Monitor กันก่อนไหมครับว่ามันหลวมหรือเปล่า หรือมีขาไฟอันไหนหักไปหรือเปล่า
                              ลองตรวจสอบดูครับ เผื่อเส้นผมจะบังภูเขา

Comment

Working...
                              X